Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับจอฟ้า เปลี่ยนมาหลายชิ้นแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับจอฟ้า เปลี่ยนมาหลายชิ้นแล้ว

มันขึ้นโค๊ด 0x000000BE, 0x0000008E

2 อย่าง เปลี่ยนบอร์ด ซีพียู แรม เหลือ HDD เอาไป 0 เทสแล้ว ไม่มีแบด

ตอนนี้ที่สงสัยคือ แรม กะ HDD ครับ

เวลาลงวินโดวสใหม่ พอลงเสร็จแล้วจอฟ้าเลยครับ เปิดเครื่องที่ไรหลังจากแสกนฮาร์ดแวร์แล้วก็ฟ้าทันที

ลงวิสต้า 32 บิทครับ เดิมๆ เปลี่ยนแผ่นมา 2 แผ่นแล้ว

ใครเคยเจอเคสนี้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ไม่มี bad ไม่ได้หมายความว่าไม่เสียนะครับ

Comment

0008E = Ram ไม่ Support กับ Hardware ลองเปลี่ยน Ram ดูก่อนนะครับ หรืออีกกรณี ไฟจ่ายไม่เสถียร ต้องเปลี่ยนตัวPower Supply ครับ
      http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=31223

000BE บ่งบอกว่าไดรเวอร์บางตัว กำลังพยายามจะเขียนข้อมูลลงสู่หน่วยความจำที่อ่านได้ อย่างเดียว ( ROM:Read-only Memory)สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
      ปัญหานี้ส่วนมากเกิดมาจากไดรเวอร์หรือโปรแกรมที่ไม่ส มบูรณ์ แก้ไขได้ตามรายละเอียดที่แก้ไขกันบ่อยๆ คือ ให้ ถอนการติดตั้งออก แล้วกลับไปใช้ไดรเวอร์ตัวเก่า ในกรณีที่เป็นโปรแกรมหากต้องการใช้งานจริงๆ อาจต้องติดต่อกลับไปยังผู้พัฒนา เพื่อขอวิธีแก้ไขจากผู้พัฒนาโดยไม่แน่ใจน่ะครับเอามา จากเวปอีกที
      http://bbs.asiasoft.co.th/archive/in...p/t-39605.html

แล้วใช้สเปคอะไรครับ ช่วยบอกด้วยครับจะได้ดูว่าน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้าง

Comment

ลองดูคู่มือ m/b ว่า path ram ตรงกับคู่มือมั้ย

Comment

...

Comment

ของผมเป็นแบบนี้เลยครับ ลองเปลี่ยนแรมดูครับ หรือไม่ลองใส่ทีละตัวดูครับ อาจมีเสียตัวนึง

Comment

สรุปแก้ได้ยังอ่ะ

Comment

ผมก็เคยเป็นนะครับ เปลี่ยนแผ่นวินโดกลับไปใช้ออริจินอลหรือแผ่นอื่น ก็ใช้ได้ แล้วถอดโน้นนี้ออกมาทำความสะอาดหน่อย

Comment

ลองเปลี่ยนแรม

Comment

Originally posted by buncha View Post
                    ลองเปลี่ยนแรม
                    ตามนี้เลยครับ ลองก่อน

Comment

ใช้ วินโด อะไร

วินโด โมป่าว

Comment

Working...
                      X