overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอปรึกษาเทคนิคการต่อจอคอมพ์และTVพร้อมกัน

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

Thumbs up ขอปรึกษาเทคนิคการต่อจอคอมพ์และTVพร้อมกัน

เนื่องจากผม ต้องการต่อภาพออกจอ TV พลาสม่า พร้อมกันกับจอคอมพ์ด้วย เพื่อดูหนังนะครับ

ลองต่อดูแล้ว ปรับไปปรับมา ออกมั้งไม่ออกมั้ง จอที่ TV ไม่เต็มจอบ้าง รันไม่ได้มั้ง

คิดว่าขืนยังฝึกวิชาต่อไป มีสิทธิ์วินโดว์เดี้ยงแน่ ๆ เพราะจอฟ้ามารอบนึงละครับ

--------------------------------------------------------------------------

เลยขออนุญาติตั้งกระทู้ถามผู้รู้จะดีกว่าครับ งั้นขออธิบายคร่าว ๆ ก่้อนว่าผมมีวิธีต่อดังนี้.

ใช้การ์ดจอ nvidia 9800 GTX+ หัวต่อด้านหลังแปลงจาก DVI เป็น HDMI

ใช้สาย HDMI ต่อเข้า TV ปรับโหมด HDMI/DVI ที่ TV เพื่อแสดงภาพ

ข้างต้นนี้แบบนี้นะครับ การแสดงผลออกเหมือนกัน ไม่เต็มจอบ้าง

1.ดังนั้นจึงรบกวนขอเทคนิคที่การปรับที่ Nvidia Control panel นะครับ

2.และเทคนิคการปรับค่าความละเอียดที่ TV 42 นิ้วด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ [/SIZE][/CENTER]

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

ลองปรับความละเอียดที่ จอ plasma คุณรับได้ก่อนสิครับ มัน native ที่เท่าไรอ่ะครับ ปรับไปตามนั้น

มันจะได้พอดีกับจอ tv

OverclockZone Member narastaya9's Avatar

ขอตอบแบบคนไม่รู้นะครับ native มันอะไรหรอ??? ค่าแสดงออกของหรือป่าว ตอนนี้ผมใช้ 16:9 นะครับ

ช่วยอธิบายทีครับ

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

ความละเอียดที่ จอ รับได้สูงสุดอ่ะครับ คือ native resolution

เช่น 1024*768 , 1280*720 * , 1360*768 อะไรทำนองเนี้ยครับ แล้วแต่จอทีวี

ถ้า fullHD ก็ 1920*1080

1920*1080 ครับ ได้เท่านี้ แต่ว่า ขอบด้านซ้าย มือมันไม่เต็ม หรือว่าต้องเลื่อนเอาที่ไดวเวอร์

ใครใช้ nvidia รบกวนช่วยทำรีวิวเพื่อเป็นวิทยทานด้วยครับ ไม่ต้องให้ภาพออกพร้อมกันก็ได้ แต่อยากปรับย้ายจากจอคอมพ์ไป TV และ TV ย้ายมาคอมพ์หลังจากดูหนังเสร็จนะครับ

รอคำตอบครับ ตอนนี้เอา RGB มาเสียบที่ TV เล่น

OverclockZone Member balldestiny's Avatar

จอ พาสม่าไม่เหมาะ เอามาเล่นคอมฯน่ะครับ จะเจอ เบรินอิน ได้

จอนี้เหมาะจะเอาไว้ดูหนัง อย่างเดียว

ตอนนี้ผมก็ต่อออกทีวีน่ะ แต่เป็น LCD TV

ขนาดที่รองรับมีอย่างเดียวคือ 1360*768 มันเป็นมาตราฐานของ LCD TV น่ะ

ถ้าปรับรายระเอียดจอมากกว่านี้ มันจะไม่เข้ากับสายตาคนเรา

สำหรับพาสม่า ซึ้งไม่มีรุ่นเล็กๆ มีแต่จอใหญ่ๆ เอามาเล่นคอมฯเพื่อดูหนังจากคอม คงสู้ LCD ไม่ได้เพราะ

LCD เค้าทำตลาดคอมอยู่แล้วงะน่ะ

ส่วนจอเบี้ยว จอเอียง มันปรับใน ไดร์เวอร์ คอนโทลแพแนล ได้นิ

ลองไปที่เวป ThaiDVD.net ดูครับ พวกที่รู้เรื่อง เกี่ยวกับ จอทีวี มีเยอะมาก
    Last edited by balldestiny; 10 Mar 2009 at 02:35:53.

ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องชื้อเครื่องเล่นบลูเรย์แยกต่างหากละคับ ผมก็ขี้เกียจต่อแล้วละ

ขอบคุณทุกคำคอบครับ

Bookmarks

Bookmarks