Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีคับ E6300 จะดับแล้ว!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีคับ E6300 จะดับแล้ว!

คับ ช่วยที E6300 ของผมอุณหภูมมิปาเข้าไป 80กว่าๆเลย เซนเซอไม่น่าเพี้ยนนะคับ ผมควรทำไงดี
    พัดลมใส่แน่นดีคับ ลองถอดใส่ใหม่หลายรอบละ พัดลมหมุนเฉลี่ยน 2100RPM งีบ

มันเริ่มร้อนขึ้นตั่งแต่ผมไปถอดพัดลมออกมา แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ เปิดเครื่องดู เช็คด้วยโปรแกรม speedfan กับ Everest ปรากฏว่า มัน 80 กว่าๆ ตอนนี้แทบจะไหม้ละคับ

ผมก็เลย ยกเลิก โอเวอร์คล็อกไป จากแต่ก่อนลากไปที่ 2.26 เหลือ 1.86เท่าเดิมงับ อุณห๓มิลงมาหน่อย แต่ทำไมก่อนที่ผมจะถอดพัดลมออกมาแล้วใส่เข้าไปใหม่ มัน 60 องศานิดๆเอง

คับ แล้วก็ลีโคนมันเสื่อมด้วยนะ ผมว่ามันน่าจะเสื่อมมาก่อนหน้านี้แล้วอะคับ เพราะเครื่องซื้อมานานละ

วานผู้รู้ช่วยตอบที
    ช่วยๆกันแสดงความคิดเหนหน่อยนะคับ

ผมเด็กใหม่ยังไงก็ฝากตัวด้วยเน้อ

ดันๆ จะได้มีคนมาช่วยผม อิอิ เหล่าเทพทั่งหลายจงมา ผมควรทำไงดีนิ

Comment

ถอดแล้วไม่ได้ทาซิลิโคนใหม่ล่ะซิ

Comment

อ่า คับ ไม่ได้ทาซีลีโคนใหม่ แต่ก่อนถอดมันก็น่าจะเสื่อมไปแล้วนิคับ หรือผมเข้าใจไรผิดอ่า ถ้าทาแล้วอุณหาภูมิลดไป20 องศาเลยหรอ

Comment

รีบๆมาตอบนะคับ เหดียวผมก็คงเปิดไม่ได้ละ มันจาไหม้ซะก่อน

Comment

ดันๆ

Comment

ทาใหม่ก๋ดีคับ แต่คงไม่ลดลงไปถึง 20 องศาหรอก แต่ผมว่าคุณน่าจะใส่ซิงค์ไม่แน่นอะมั้งนะเพราะความร้อนไม่น่าเกิน 80 ได้ ลองเช็คใหม่ดูดีๆ

Comment

คับ แต่ผมลองถอดใหม่แล้วใส่หลายรอบละนะคับ รอบแรกผมใส่ไม่แน่น98องศา ผมถอดใส่ซิ้งใหม่ อีก2รอบเหลือ80กว่าๆล็อกสนิทแล้วนะ แต่ถ้าผมทำไรผิดก็ขออภัยด้วย เหดียวพรุ่งนี้ผมขอลองใส่ใหม่อีกทีคับ ก
                ส่วนพพัดลมหมุนที่ 2100 คับ

Comment

ทาซิลิโคนซะ วิธีทาก็บีบซิลิโีคนให้ใหญ่กว่าเม็ดถั่วเขียวหน่อย แล้วประกบซิ้งกับคอร cpu เข้าด้วยกันเบาๆ ยังไม่ต้องล็อคให้บิดซ้ายขวาจนซิลิโคนแผ่เต็มพื้นที่หน้าคอร cup จากนั้นก็ล็อคให้สนิท ทากับไม่ทาอุณหภูมิแตกต่างกันเยอะมากลองดู

Comment

สมควรทาซิลิโคนใหม่อย่างยิ่ง

Comment

ทาซิลิโคนใหม่ครับ ...

Comment

Working...
                      X