Announcement

Collapse
No announcement yet.

///ผู้รู้!!! ช่วยดูอาการหน่อย///

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ///ผู้รู้!!! ช่วยดูอาการหน่อย///

อาการของ Note book ผมคือ พอเปิดมาแล้วมันจะจอขาวเลย ไม่ทราบว่าเป็นอะไร ช่วยตอบหน่อยนะครับ *.*

ชิปควบคุมส่วน VGA ไงตัวเอง

Comment

ครับ แล้วมันซ่อมเท่าไหร่ครับ รู้ไมอะคุณ??

Comment

ราคาขึ้นอยู่กับตัวแปร 5 อย่างครับ อิอิ คิดขึ้นเองเลย 555+
        1. ร้านกับช่างตั้งขึ้นเองถ้าซ่อมอาการนี้
        2. ซ่อมโดยการอบชิป ถ้าแบบนี้ราคาจะถูก
        3. ซ่อมโดยการยกมาแล้ววางใหม่ด้วยชิปตัวเก่าอันนี้แพงขึ้นกว่าอบอย่างเดียว
        4. ซ่อมโดยการวางชิปตัวใหม่เลยอันนี้ก็แพงขึ้นอีก
        5. ถ้ารับประกันซ่อมเดือนเดียวราคาจะถูกกว่ารับประกัน 3 เดือน

เลือกเองตามกำลังทรัพย์ แต่ส่วนใหญ่เอาร้านที่ราคาถูกไว้ก่อนใช่ม่ะ อิอิ

Comment

ผมไม่เข้าใจว่าอบชิป จะทำไปทำไมครับ (ไม่รู้จริง ๆ)

Comment

เครื่องยังมีประกันอยุ่หรือเปล่าครับ?

เครื่องรุ่นอะไรยี่ห้ออะไรครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

เครื่องหมดประกันแล้วครับ

เป็น Compaq presario v3000 ครับ

Comment

งานนี้เห้นทีต้องเลือกคับว่าจะซ่อมหรือจะเปลี่ยนใหม่

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
                  ผมไม่เข้าใจว่าอบชิป จะทำไปทำไมครับ (ไม่รู้จริง ๆ)
                  เป็นการ BGA ขาชิปที่เป็นตะกั่วเวลาโดนความร้อนมากๆตะกั่วจะร่อน ขาชิปจะไม่สัมผัสบอร์ด ต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อน เป่าละลายตะกั่วให้ประสานกันใหม่ หรือถ้าไม่หาย ต้องยกชิปออกมาballขา หรือทำขาใหม่ แล้วค่อยวางลงบอร์ด

Comment

Originally posted by saksith View Post
                    งานนี้เห้นทีต้องเลือกคับว่าจะซ่อมหรือจะเปลี่ยนใหม่
                    ไมอะครับ มันไม่ดีหรอครับ???

Comment

Originally posted by donatty View Post
                      ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

เครื่องหมดประกันแล้วครับ

เป็น Compaq presario v3000 ครับ
                      อ้อ... ที่แท้ก็รุ่นนี้นี่เอง ซ่อมแล้วใช้ได้อีกนานครับ แต่ทั้งนี่ก็ขึ้นอยู่กับว่าคนที่ซ่อมให้รู้จุดที่เสียที่จะซ่อม แล้วใช้เทคนิคอะไรในการซ่อม ตรงเทคนิคกรรมวิธีในการซ่อมนี่แหละสำคัญเพราะจะทำให้งานที่ซ่อมดีแค่ไหนซ่อมแล้วอาการเดิมหายขาดไหม ไม่ใช่ซ่อมได้เรียบร้อยแต่ใช้ไปไม่นานเสียอีก จะซ่อมก็ลองสอบถามราคาและระยะเวลาการรับประกันดูให้ดีๆ ก่อนเน้อ ฮิฮิฮิ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

ผมใช้ f80s 4p020c ตอนนี้มานเปิดตัวไวเลสไม่ติด ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็ไม่มีปัญหาเลย พอมาเปิดอีกทีไม่ติดเรยคับ กดฟังชั่นเปิดมันก็ติดแปปนึงก็ดับ ใครเคยเจอแบบนี้มั้งอ่ะคับ แก้ไขไงดีก่อนจะส่งศูนย์

Comment

Working...
                          X