อยากที่เรื่อง LAN ครับ ท่านผู้รู้ช่วยทีนะครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: อยากที่เรื่อง LAN ครับ ท่านผู้รู้ช่วยทีนะครับ

OverclockZone Member tanawat26's Avatar

Question อยากที่เรื่อง LAN ครับ ท่านผู้รู้ช่วยทีนะครับ

1.อยากทราบว่าเครื่องที่ใช้ Wireless จะสามารถแลนกันได้มั้ยครับ หรือว่า ต้องใช้สายแลนเท่านั้น
    แล้วถ้าเครื่องที่ใช้Wireless สามารถแลนได้ดูข้อมูลของเครื่องนั้นได้จะมีวิธีทำยังไงใช้โปรแกรมไรครับ
    2.เครื่องที่ใช้สายแลนที่ต่อจากเร้าเตอรืตัวเดียวกันเราสามารถดูข้อมูลของคนนั้นได้หรือไม่ แล้วจะเล่นเกมด้วยกันได้หรือไม่ ถ้าได้มีวิธีเซ็ตยังไง ต้องใช้โปรแกรมไรรึเปล่า ท่านผู้ใดรู้ ชี้ชัดด้วยครับ!!!!!

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

ถามมาตอบไป wriress สามารถมองเห็นสายเลนได้เช่นกันครับ เนื่องจาก ใช้ Router ตัวเดียวกัน ถ้า ตัวที่เป็น wriress แชร์ อยู่ นั้นก็หมายถึง ข้อมูลทั้งหมดที่แชร์ไว้จะแสดงให้เห็นครับ ส่วนที่ใช้สายแลนก็สามารถมองเห็น ตัวที่ใช้ wriress ได้เช่นกันครับ วิธีแชร์นั้นก็ง่ายแสนง่าย เพียงแค่ SET ทุกเครื่องที่จะแชร์ให้อยู่ กรุ๊ป ( GROUP ) เดียวกันซ่ะก่อนครับ ถ้าคนละ กรุ๊ป จะมองไม่เห็นกัน จากนั้นก็ จัดการเลย คลิ๊ก ขวาที่ ไดวส์ แล้วก็ Sharing and Scurity จากนั้นก็กดแชร์ตามปรกติเลย เท่านี้เองครับ ก็สามารถทำให้ WRIRESS มองเห็น เครื่องที่ใช้สายแลนได้แล้ว และ เครื่องที่ใช้สายแลนก็สามารถมองเห็น เครื่องที่เป็น WRIRESS ได้เช่นกัน ........... โม้ซ่ะเยอะแยะเลยลองทำดูนะ

OverclockZone Member tanawat26's Avatar

ขอแบบละเอียดได้ป่าวครับผมมือใหม่อ่ะครับ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

1.อยากทราบว่าเครื่องที่ใช้ Wireless จะสามารถแลนกันได้มั้ยครับ หรือว่า ต้องใช้สายแลนเท่านั้น
    แล้วถ้าเครื่องที่ใช้Wireless สามารถแลนได้ดูข้อมูลของเครื่องนั้นได้จะมีวิธีทำยังไงใช้โปรแกรมไรครับ
    ขึ้นอยู่กับว่าเปิด firewall ไว้หรือเปล่าด้วยครับ บางทีอยู่ในวงแลนเดียวกันแต่ติด firewall ก็ ping ไม่เจอ

จริงๆ wireless มันก็เป็นอีกรูปแบบนึงของแลนครับ เพราะที่ site ลูกค้าก็ต่อ printer ผ่าน wireless router

2.เครื่องที่ใช้สายแลนที่ต่อจากเร้าเตอรืตัวเดียวกันเราสามารถดูข้อมูลของคน นั้นได้หรือไม่ แล้วจะเล่นเกมด้วยกันได้หรือไม่ ถ้าได้มีวิธีเซ็ตยังไง ต้องใช้โปรแกรมไรรึเปล่า ท่านผู้ใดรู้ ชี้ชัดด้วยครับ!!!!!
    เหมือนกับข้อแรกครับ ถ้าไม่ได้เปิด firewall ก็มอง ส่วนเรื่องการเซ็ตให้มองเห็น ถ้าต่อ router ตัวเดียวก็น่าจะได้ ip วงเดียวกัน คือให้ dhcp จ่าย ip ให้อัตโนมัติ ถ้าอยากรู้ว่าแลนกันได้มั้ยให้ไปที่คอมทั้ง 2 เครื่อง start >> cmd พิมพ์ ipconfig มันจะบอกว่า ip อะไร เช่น 192.168....... ทีนี้ให้ ping ip เครื่องที่ได้ ip

ลองดูนะครับ

Bookmarks

Bookmarks