Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ Ref กับ Non ref คืออะไรเหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ Ref กับ Non ref คืออะไรเหรอคับ

ขอบคุณครับ

ref น่าจะเป็น การ์ดดั้งเดิมมาจากโรงงาน Nvidia หรือ Ati เลย ไม่ได้โมอะไรทั้งสิ้น
    ส่วน Non ref ก็น่าจะเป็น การ์ด ทีี่่โมเเล้ว เช่น เปลี่ยนซิ้ง หรือ oc มาเเล้ว
    ผิดผลาดประการใดขออภัยครับ

Comment

+ Ref (Reference Card) - คือการ์ดที่เป็นมาตรฐานของโรงงานครับ อ้างอิงจากโรงงานของ Nvidia\ATI โดยทั่วไปจะเหมือนๆ กัน จะแตกต่างกันแค่ Sticker หรือ อย่างอื่นเล็กน้อยเท่านั้น

+ Non - Ref (Non - Reference Card) - คือการ์จอที่ทางค่ายย่อยๆ ของ Nvidia\ATI ได้ทำการออกแบบเองครับ โดยทั่วไปจะเหมือนกันแค่ Chip ครับ ส่วนอื่นๆ ก็ขึ้นอยู่กับค่ายนั้นที่จะออกแบบเองครับ ไม่ว่าจะเป็น Sink , Cooler , Sticker , เฟสการจ่ายไฟ , เม็ดแรม , การเพิ่ม Core\Mem เป็นต้นครับ ..

ส่วนความแรงไม่น่าจะต่างกันมากครับ แต่ที่ต่างก็น่าจะมี Sink & Cooler ที่จะทำให้เย็นขึ้น
      ความแรงก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าทางค่ายนั้นๆ จะ OC การ์ดมามากน้อยแค่ไหนครับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ

Comment

ลองดู ASUS ARES เป็นตัวอย่าง non-ref ของ ATi HD5970 ครับ
          core/ram
          850x2GPU/1200x4GB

HD5970 ref ปกติหน้าตาจะเหมือนๆกัน เป็นแบบนี้
          core/ram
          725x2GPU/1000x2GB

Originally posted by mathburn View Post
          มันไม่ใช่ 5970 non-ref ครับมันคือ 5870CF บน PCB เดียว
          ใช่ครับ มันคือ 5870 X2 นั้นแหละ แต่ ATi ไม่มีรุ่นนี้ ไปออกรุ่น 5970 แทน
          ARES เอาทางการเลยนะ ตัดตัว GPU ออกไป รูปแบบการ์ด มันไปถอดมาจาก 5970
          เอาง่ายๆ มันคือ 5970 รุ่นโมดิฟาย ARES มันเรียกได้เท่ากับ 5970 non-ref นั้นแหละครับ ...ไม่งงนะ
          Last edited by waterboyd; 29 Aug 2010, 00:05:09.

Comment

10 Mar 2009 ขุดมาได้ไง

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
              ลองดู ASUS ARES เป็นตัวอย่าง non-ref ของ ATi HD5970 ครับ
              core/ram
              850x2GPU/1200x4GB

มันไม่ใช่ 5970 non-ref ครับมันคือ 5870CF บน PCB เดียว

Comment

Ref มันอ่านว่าอะไร เรฟ หรือ

อ่านว่า อาร์ อี เอฟ

ส่วนใหญ่เค้าเรียกว่าอะไรครับ

Comment

Originally posted by Harbringer View Post
                  Ref มันอ่านว่าอะไร เรฟ หรือ

อ่านว่า อาร์ อี เอฟ

ส่วนใหญ่เค้าเรียกว่าอะไรครับ
                  เรฟ มั้งครับผมอ่านงี้มันมาจากคำว่า reference อ่ะครับ

Comment

ผมสงสัยคับ ว่าซิงค์VGAบางตัวไม่มีพัดลมติดตั้งมาเเล้วอลูมิเนียมมันจะเย็นมั้ยคับ สำหรับเครื่องที่ไม่อยู่ในห้องแอร์

Comment

การ์ด ref คือ มีเล็บ(ออกจากโรงงานเหมือนกันหมด)
                      การ์ด non Ref คือ ไม่มีเล็บ(โมโดยค่ายต่างๆ)

Comment

Originally posted by love2beer View Post
                        ผมสงสัยคับ ว่าซิงค์VGAบางตัวไม่มีพัดลมติดตั้งมาเเล้วอลูมิเนียมมันจะเย็นมั้ยคับ สำหรับเครื่องที่ไม่อยู่ในห้องแอร์

เย็นครับของผมใช้อยู่ใรแต่ซิงค์ ไม่มีพัดลมความเย็นปกติ อากาศปกติอยู่ที่ 45-48 องศาครับ อากาศเย็นหน่อยก็ 38-40 องศา ครับ

Comment

ระวังนะ มันมี ref แท้ ref เทียมด้วย

Comment

ref เทียมไม่พอ มี ref เปลี่ยนสีด้วย

แต่ก้ยังไม่ถึงขั้น non ref

แล้วก็มี ref เฉพาะ pcb เปลี่ยนแต่ซิงค์

Comment

ref ซิงค์เดิม oc จากโรงงานอีก

เด่วลงรูปให้ดู ว่าที่กล่าวมา มันเป็นยังไง

Comment

Working...
                              X