Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Medieval 2 Totalwar เกมเก่าเอามาเล่าใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Medieval 2 Totalwar เกมเก่าเอามาเล่าใหม่

Medieval 2 Totalwar จะนำคุณ ย้อนอดีต ไปสู่ยุคกลาง ยุคสมัย ที่เหล่าอัศวิน เเละ ขุนนาง ต่างเชือดเฉือนกันด้วยคมดาบ เเละลูกธนู รวมถึงอาวุธใหม่อย่าง ดินปืนอีกด้วย รวมการ เข้าร่วมสงครามศาสนาอันศักดิ์สิทธิ์ ที่ เยรูซาเรม

Medieval 2 Totalwar นับเป็น เกม ลำดับที่ 4 ของตระกูล Totalwar (ไม่รวมภาคเสริม)อันได้เเก่ Shogun Totalwar ,Medieval Totalwar , Rome Totalwar

สิ่งที่ปรับปรุงเพิ่มขึ้นใน Medieval II ก็คือเรื่องของกราฟฟิกโดยเฉพาะในส่วนของหน้าจอวางแผนการรบ ตอนนี้ได้เวลาทิ้งกองทหารโคลนที่หน้าตาเหมือนกันหมดและสามารถลับดาบให้วาว วับอยู่ตลอดเวลาไปเสียที ระบบการเรนเดอร์ใหม่ของ CA ช่วยให้เราสามารถเห็นทหารที่หน้าตาต่างกันลิบลับนับ 100 แบบและความเปลี่ยนแปลงทางสิ่งแวดล้อมที่เกิดขึ้นเมื่อเกมดำเนินไป เช่น ฝุ่นผง คราบเลือด ที่เลอะเปื้อนเต็มชุดเกาะเมื่อผ่านการรบตะลุมบอนมา แม้ว่ากราฟฟิกจะไม่ใช่ส่วนสำคัญของเกมแนวนี้ แต่มันก็นำมาซึ่งความสมจริงและการให้อารมณ์ร่วมในการเล่น ทีนี้เราจะได้รู้กันซะทีว่าการรบตะลุมบอนในยุคกลางน่ะมันโหดร้ายขนาดไหน ในส่วนของเกมการเล่น Medieval II ยังคงยึดหลักการเดิมที่มีทั้งหน้าจอแผนที่ยุทธการ Turn-Base ให้คุณได้วางแผนก่อร่างสร้างอาณาจักร เชื่อมความสัมพันธ์กับชาติอื่น พัฒนาการผลิต ซื้อตัวแม่ทัพอีกประเทศฯลฯ

สิ่งที่เเตกต่างไปจาก ภาคก่อนๆ คือ มียูนิต พ่อค้า สำหรับหารายได้พิเศษ เพิ่มขึ้นมาอีกด้วย
    นอกจากนี้ยังมีฝ่าย Papal State หรือที่เรียกกันว่า รัฐสันตะปาปา ที่คอยมอบหมายภารกิจ ให้เเก่ผู้เล่น ที่เล่นเป็นชาติที่นับถือ ศาสนาคริส นิกายคาธอลิก อีกด้วย ซึ่งมันก็ไม่ได้ต่างจาก สภาซีเนต ในภาค Rome
    เนื้้อเรื่องของเกม จะเริ่มต้นใน ปี 1080 เเละสิ้นสุดในปี 1540 เม่อเล่นเกมไปเรื่อยๆ ตัวเกมจะมีชนชาติใหม่ออกมา อันได้เเก่ พวก มองโก พวก ติมูริด เเละสุดท้าย พวก เเอสเท๊ซ ที่อยุ่ในทวีป อเมริกา

ในส่วนของรูปเเบบการทูตใน ภาคนี้จะ ละเอียดอ่อนมาก

การใช้ทูต ที่สมเหตุผลให้สังเกต บล็อก ตรงกลางด้านล่าง ที่ระบุว่า Proposal Balance ตัวนี้ จะมีส่วนในการเจรจา ต่อ คู่เจรจา เรามาก เพราะ ถ้าหากเรา ขอมากไป เค้าก็มักจะปฏิเสธ หรือ อาจจะเรียกร้องใหม่ เเย่กว่านั้น คือ เค้า ปฏิเสธ เเถม ยัง ชิงชังเรามากขึ้นอีก ต้อง สมเหตุสมผลกันหน่อยครับ

การสมเหตุนั้น ดูจาก ที่ว่า Demand [ ขอ ] >>>>Generouse [ เหมาะ ] ท่านควรจะเลี่ยงการขอ เพราะ คู่เจรจาเราจะไม่พอใจ หรือ ปฏิเสธ

นอกจากนี้ ตัวเเปร ที่มีผลอย่างยิ่งในการเจรจา คือ อํานาจ , ชื่อเสียง , ความสัมพันธ์ชาตินั้น , ศาสนา

อย่างเเรก คือ ความสัมพันธ์ [ Relation ] ถ้าเรา ยิ่งมีมาก เท่าไหร่ การทรยศ ต่อพันธมิตร ย่อมน้อยลง หรือ การขอ ของเราก็ย่อมมีโอกาสได้มากขึ้น ผมเคยเล่นอังกฤษ เเล้ว เคยขอเมือง ของฝรั่งเศษ โดยให้เเผนที่เป็น ตัวเเลกเปลี่ยน เขาก็ยอมครับ ชื่อเมือง Anger เพราะจะใช้เป็นหน้าด่านตีสเปน

สอง อํานาจ อาจจะเป็นทางอ้อมมากกว่าในการ ข่มขวัญ ชาติอื่นๆ ได้ ถ้าหาก มีพันธมิตร มาก อํานาจก็เพิ่ม ขึ้นเท่านั้น หรือ อาจจะ เป็นจํานวนทหารทั้งมหดของเราก็ได้ อันนี้ จะ เป็นสิ่งจําเป็น ตอนเริ่มเกมเป็นส่วนมาก

สุดท้ายชื่อเสียงเเละ ศาสนา จะเป็นตัวเเปร หลังจากที่ รบกัน มากกว่า
    ชื่อเสียงนั้น เรียงจากเเย่ไปดี คือ ไม่น่าเชื่อถือ [ Very untrustworthy ] >> untrustworthy >> Dubious >> Mixed >> Reliable >> Very Reliable >> Trustworthy น่าเชื่อถือ
    ก็เหมือนเราคบใคร ย่อมดูนิสัยเค้าว่า น่าคบหรือ ไม่ ถ้าหากเราเป็นฝ่ายขอ เเต่เรา ไม่น่าเชื่อถือ ก็ย่อมไม่ได้ตามที่หวังเป็นธรรมดา เเต่ถ้าเรามีด้านดี การทูต ย่อมง่าย

1.เหตุที่ชื่อเสียงลดลงได้ คือ 1.ยกเลิกเป็นพันธมิตร
    2.หักหลังชาติพันธมิตร โดย ตีเมืองเขาดดย ไม่ขอเลิกเป็ยพันธมิตรก่อน
    3.ไม่ทําตามคําสั่งโป๊ป
    4.ยึดเมืองได้เเล้วฆ่าอย่างเดียว
    5.จับเชลยเเล้วไม่ปล่อย (ฆ่า)

สําหรับการเพิ่มนั้น ก็ พยายามทําในสิ่งที่ตรงข้าม ที่กล่าวไว้ เเล้วมีเพิ่มอีกบางอย่าง คือ
    1.เข้าร่วมครูเซด บ่อยๆ ยกเว้นถ้าหาก ชาติที่เราจะรบ เป็นกลางถึงศัตรู ถ้าเป็นพันธมิตรอยู่ ยกเลิกไปซะ
    2. พยายามสร้างโบสถ์ สร้างพระ
    3.พยายามเป็นพันธมิตรกับ ชาติ อื่น หรือ ขอเจรจาสงบศึก อันนี้ จะทําให้ ชาติเรา มีชื่อเสียงมากขึ้น

สุดท้าย ใครที่ชื่นชอบ เเนววางเเผน สร้างเมือง เเบบ Civilization 4 เเถมยังมีฉากการสู้รบ ให้เล่นด้วย ไม่ควรพลาดเป็นอย่างยิ่ง

การเีรียนประวัติศาสตร์ไม่เคยจบสิ้น สำหรับ Totalwar

ปล.ผมกับคนที่เขียน Review เกมนี้ ใน Thaigaming เป็นคนๆเดียวกัน อย่าเเปลกใจ ถ้าเหมือนกันเป๊ะ

ผมเพิ่งโหลดมา เล่นใหม่ ไม่้นานนี่เองง่ะ

เลย ไม่ค่อยได้เล่น navy field เท่าไหร่เยย เหอๆๆ

Comment

น่าเอา mod มารีวิวด้วย
      เมื่อก่อนเล่นจนติด พอเหลือแต่โน้ตบุ๊คอดเล่น

Comment

ผมว่าเล่นยากนะเกมสืนี้

ต้องเก่งภาษาพอตัว

หรือไม่ก้อหาดิกมานั่งแปล

จะทำให้เล่นสนุกขึ้น

แต่คนไม่มีความอดทนอาจเบื่อได้ง่ายๆเรย

Comment

มันสุดๆ

Comment

ผมให้คะแนนเยอะกว่า Empire แน่นอนครับ

Comment

อยากถามท่านpicassoหน่อยครับ ว่าภาคนี้กับ ภาคkingdom อันไหนมันกว่ากันครับ ว่าจะหามาเล่น

ขอบคุณครับ เห็นมันออกมา2ภาค

Comment

มันเป็น ภาคหลักกับ ภาคเสริมครับ

ตัว kingdom คือ ภาคเสริม น่าเสียดายที่จำเป้นต้องใช้ภาคหลักในการเล่น โดยจะเพิ่ม 4 เคมเปญใหม่เข้าไปได้เเก่ อเมริกา/ครูเซด/ทิวทอนิคไนท์/เกาะอังกฤษ ครับ

จริงๆเเล้ว มีคนทำ mod เสริม ซึ่งจะเพิ่มเมือง เพิ่มยูนิต reskin เเละรายลเอียดเพิ่มอีกเยอะเเยะ เเนะนำให้หาดู http://www.twcenter.net/forums/forumdisplay.php?f=211 ครับ

Comment

เล่นแล้วงง จริง ๆ ครับ

ต้องได้ภาษาอย่างแรงเลย เฮ้อ อ่อนEng นี่แย่เลย

น่ามีภาษไทยหรือบทสรุปซะหน่อย ผมว่าจะมันส์กว่านี้เยอะเลย

แต่โดยรวมสนุกดี แต่ไม่อินกับมันเพราะไม่ค่อยเข้าใจ ต้องเปิดดิกอย่างเดียวเลย

Comment

1.เข้าร่วมครูเซด บ่อยๆ ยกเว้นถ้าหาก ชาติที่เราจะรบ เป็นกลางถึงศัตรู ถ้าเป็นพันธมิตรอยู่ ยกเลิกไปซะ
                    3.พยายามเป็นพันธมิตรกับ ชาติ อื่น หรือ ขอเจรจาสงบศึก อันนี้ จะทําให้ ชาติเรา มีชื่อเสียงมากขึ้น

ขออนุญาตถามครับ

1.เข้าร่วมครูเซด ต้องทำงัยหรือครับ? พายูนิทเดินไปตีเมืองนั้นๆเลยหรือเปล่าครับ?

2.ต้อนนี้ผมเล่นอังกฤษไปเจอกับพวกแขก(ที่มีช้างเป็นพาหนะ)ผมสู้ไม่ได้เลย เลยติดอยู่ตรงนี้ ปราบงัยครับ ยากมาครับตรงนี้ (ตอนปราบเดนมาร์กว่ายากแล้วนะ เจอพวกนี้ไปไม่เป็นเลย)

รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ

Comment

เกมในดวงใจผมครับ
                      เผอิญมีปัญหาเข้าร่วมสงครามครูเสดไม่ทัน อยากรู้ว่าจะมีผลมากไหมครับ

Comment

Originally posted by dframe007 View Post
                        เกมในดวงใจผมครับ
                        เผอิญมีปัญหาเข้าร่วมสงครามครูเสดไม่ทัน อยากรู้ว่าจะมีผลมากไหมครับ

ก็ความสัมพันธ์ของประเทศเรากับโป๊ป จะลดลงนิดนึง

ที่จริงถ้ามีการเรียก ครูเซด ในระหว่างครูเซด เราก็ส่งกองทัพเข้าร่วมได้เรื่อยๆครับ

จนกว่าเมืองเป้าหมายจะถูกยึด หรือ เเม่ทัพครูเซดทั้งหมดพ่ายเเพ้ ก็จะเป็นอันจบไปครับ

ต้องรออีกสักพัก เเล้วจึงสามารถประกาศครูเซดครั้งใหม่ได้

ยกเว้นชาติคาธอลิค ที่โดนตัดความสัมพันธ์กับโป๊ป ดีไม่ดี เผลอๆโดนประกาศครูเซดใส่ เป็นอันว่าโดนรุมกินโต๊ะ ทันทีครับ

Comment

Originally posted by mosquito_giant View Post

ขออนุญาตถามครับ

1.เข้าร่วมครูเซด ต้องทำงัยหรือครับ? พายูนิทเดินไปตีเมืองนั้นๆเลยหรือเปล่าครับ?

2.ต้อนนี้ผมเล่นอังกฤษไปเจอกับพวกแขก(ที่มีช้างเป็นพาหนะ)ผมสู้ไม่ได้เลย เลยติดอยู่ตรงนี้ ปราบงัยครับ ยากมาครับตรงนี้ (ตอนปราบเดนมาร์กว่ายากแล้วนะ เจอพวกนี้ไปไม่เป็นเลย)

รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ

คุณ Picasso หรือท่านใดก็ได้ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โดยเฉพาะข้อ2. ครับ

ส่วนข้อ1.เข้าร่วมครูเสด หากผมเป็นมิตรกับชาติอาหรับ Moor , Turk , อียิป์ ฯ แล้วผมต้องทำงัยอ่ะ

Comment

ข้อ 1 ก็ เวลาโป๊ปเรียกเราเข้าครูเซด ถ้าเมืองเป้าหมายเป็นเมืองของประเทศนั้น ก็ต้องประกาศสงครามด้วยครับ(เช่น ครูเซดมีเป้าหมายที่เยรูซาเรม เยรูซาเรมเป็นของอิยิปต์ เเล้วอิยิปต์เป็นพันธมิตรกับเรา ก็ต้องประกาศสงครามกับอิยิปต์ด้วยคับ) ส่วนชาติอื่นนั้นไม่เกี่ยว (ถ้าเป็นอิสลามจะเป็น จิฮัจ เเทน)

ถ้าครูเซดสำเร็จยูนิตในกองทัพครูเสดก็จะเลื่อนยศขึ้นทั้งหมด แล้วก็ได้เงินจากโป๊ป ได้ค่ากางเขน(ค่าความชอบจากโป๊ป) แม่ทัพก็จะเก่งขึ้นด้วยครับ (ตอนยึดเมือง จะได้ dreed หรือ Chivaly ขึ้นอยู่กับว่าจะเลือก ปกครองเฉยๆ (เพิ่ม Chivaly) หรือ ฆ่าล้างโคตร (เพิ่ม dreed ตรึม)

ข้อ 2 ช้างติดปืนใหญ่อ่ะดิ ><! จัดการยากมากก !! เเต่มันจะเเพ้ทางพวกธนูไฟ เพราะทำให้ตกใจเเล้วหนีทัพยกธงขาไป แต่ที่ประหยัดและไม่ยุ่งยาก แนะนำพวกทหารหอกซัดประเภท Skirmisher อาวุธเขวี้ยง-Throwing spear/Javeline ของพวกนี้ +โบนัสกับพวกช้างมากๆ โดนชุดเดียวล้ม ที่สำคัญทหารพวกนี้ถูกและสร้างง่าย พลาดท่าโดนช้างเหยียบตายไปบ้างก็ไม่มีปัญหามากนักในการสร้างใหม่มาทดแทน รึเเม้เเต่พวกอาวุธถล่มเมืองอย่าง Ballistae, Catapult และTrebuchet ปรับให้ยิงลูกไฟนะ โดนตูมเดียวดับเลย ยิ่งหลังๆมีอาวุธพวกปืนใหญ่ ใช้กระสุนเพลิงรึระเบิดเเตกกระจายก็ได้ผลดีมากมาย

ปล.

การเข้าร่วมครูเสตจะทำได้ก็ต่อเมื่อมีแม่ทัพร่วมอยู่ ด้วยและมียูนิตร่วมทัพด้วยจำนวนนึง และเราต้องเป็นที่พอใจของโป๊ปด้วย (คือไม่ได้โดนขับออกจากศาสนา) เมื่อมีพร้อมตามเงื้อนไข เอาแม่ทัพออกมานอกเมือง แล้วคลิ๊กขวาที่รู้แม่ทัพ(unitcard) คลิ๊กปุ่มรูปไม้กางเขนอยู่ข้างล่าง ก็เข้าร่วมได้แล้วครับ

ครูเสดประกาศโดยการขอโป๊ปครับ คลิ๊กที่รูปธงของประเทศเรา เลือกหัวข้อโป๊ป คลิ๊กตรงไม้กางเขน
                            ไม่สามารถขอติดๆกันได้ และเราต้องเป็นที่พอใจของโป๊ปด้วย แต่หากโป๊ปเป็นคนของเรา ทุกอย่าง จะง่ายไปซะหมด ^^" (ตอนเลือกตั้งโป๊ปถ้าเป็นของชาติเราจะง่ายขึ้นมาก)

Comment

^
                              ^
                              ขอบคุณมากๆครับ หวังว่าวันหลังผมจะได้รบกวนคุณอีก อิอิอิ..........

Comment

Working...
                              X