overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: เวลาการใช้งานโน๊ตบุ๊ค

OverclockZone Member

Default เวลาการใช้งานโน๊ตบุ๊ค

ผมอยากถามพากพี่ๆว่าโน๊ตบุ๊คเปิดใช้งานนานๆ
    มันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
    และควรเปิดประมาณกี่ชั่วโมง ครับ
    ถามเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Golf-125Z's Avatar

ผมใช้งานนานสุดของผมนะ5ชั่วโมง ก็ไม่ได้ร้อนอะไรมาก แต่ผมเล่นในห้องที่มีแอร์นะครับ(อยู่ในห้องนอนซะส่วนใหญ่) แนะนำนิดหนึ่งนะคับ ควรเล่นในห้องที่มีอากาศถ่ายเทหน่อยนะครับ เครื่องจะได้มีอากาศถ่ายเท ถ้าเปิดนานๆก็ควรพักบ้างก็ดีนะครับ
    Last edited by Golf-125Z; 10 Mar 2009 at 15:01:53.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เวลาเปิดใช้งานก็แล้วแต่อ่ครับ ส่วนมากผมเปิดทั้งวัน ประมาณ4-7วันกว่าจะปิดเครื่องแต่ล่ะครั้ง หรือไม่ก็เปิดยาว1-2 สัปดาห์เลย ถ้าไม่มีธุระต้องหิ้วเครื่องออกไปข้างนอก

เปิดนานได้ไม่เป็นไร แต่ต้องดูแลเรื่องความร้อนให้มันนิดนึง หาอะไรหนุนให้สูงขึ้นจากพื้น หรือไม่ก็หาCoolpadมารองข้างใต้ดูครับ

OverclockZone Member laosnum01's Avatar

ทั้งวันครับ เล่นเนต ฟังเพลง เรื่อยเปื่อย ทำจนติดนิสัยแล้ว ทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไรก็ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ ไปตลาดไม่ได้ทำอะไรก็เปิดทิ้งไว้ ไปซักผ้าก็เปิดทิ้งไว้ มันติดนิสัยอะ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

เทียบแล้ว NB ดีๆมีคุณภาพหน่อย เปิดทิ้งไว้ได้นานกว่า PC มากเลยล่ะครับ
    ผมใช้มา 2 เครื่อง มี Compaq Pressrio 1000 กับ Fujitsu L1010
    ทั้งที่เป็นแบบ VGA แยกทั้งคู่ก็สามารถทำงานข้ามวัน หรือเปิดค้างไว้ได้สบายๆครับ

แต่แนะนำว่ากรณีเปิดค้างไว้ ถ้าไม่ได้ต้องการดูการแสดงผลอะไรก็ปิดฝาไว้ครับ
    จะช่วยยืดอายุขึ้นไปได้อีก ส่วนปัญหาที่เคยเจอตอนที่เปิดทิ้งไว้นานๆ
    ก็คือลืมเสียบปลั๊กครับ ( User Error ) ไม่ได้เสียบปลั๊กนาน แบตหมดเรียบเลย
    แบตลิเที่ยมไม่ควรทำให้มันหมด ดังนั้นการทำแบบนี้เสี่ยงต่อการพังของแบตมากครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

เปิดทั้งวันเลย แต่ไม่กังวลเพราอากาศถ่ายเทสะดวก ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมยิ่งห้องแอร์ละก็หายห่วง

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

เปิดทั้งวันเหมือนกัน ขี้เกลียดปิด เครื่องที่บ้านเวลาออกไปทำงานก็ Hibernate เอาไว้
    ส่วนเครื่องทำงานก็ทิ้งเอาไว้ที่ออฟฟิต เพราะขี้เกลียดแบกกลับ ก็เปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนอ่ะ
    แอบโหลดโน้นโหลดนี่ไปเรื่อยเปื่อย

ขอขอบคุณพวกพี่ๆ มากครับที่ช่วยกันแนะนำผมครับ
    พอดีผมพึ่งหัดเล่นอ่ะครับ

ถ้าเปิดนานๆ ที่บ้านผมมักจะเอาพัดลมเป่าใต้ nb ครับ
    หรือถ้าไปข้างนอกก็จะใช้ยางลบ 2 ก้อนมาวางรองใต้เครื่องให้มันสูงขึ้นมาหน่อย อากาศจะได้ถ่ายเท

OverclockZone Member evildead's Avatar

ขอให้มีอากาศถ่ายเทที่ดี ต่อให้อยู่ห้องพัดลมก็อยู่ได้เปิด3-4วัน เครื่องแค่อุ่นๆ

OverclockZone Member saksith's Avatar

นี่ว่าจะหาวิธีเปิดในน้ำให้ได้ อิอิ

เปิดเกือบทั้งวันเหมือนกันครับ แต่ก็หาพัดลมมาเป่าช่วยเรื่องความร้อน

buncha
    Guest

เปิดทั้งวันเลย+Coolpadรองข้างใต้

Quote Originally Posted by buncha View Post
    เปิดทั้งวันเลย+Coolpadรองข้างใต้

coolpad ที่พี่ว่านี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ และราคาเท่าไร
    และจะเลือกซื้อแบบไหนดีครับ

(พึ่งหัดเล่นเลยไม่ค่อยรู้ครับ)ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by chan-o View Post
    coolpad ที่พี่ว่านี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ และราคาเท่าไร
    และจะเลือกซื้อแบบไหนดีครับ

(พึ่งหัดเล่นเลยไม่ค่อยรู้ครับ)ขอบคุณครับ
    มีหลายแบบเลย itmall พันทิบ ก็มีเยอะแยะคับ เป็นแบบพัดลมจะดีกว่าที่ใช้แบบเป็นเจลแช่เย็นนะ

OverclockZone Member apacer555's Avatar

เปิดไปเหอะ ฮิฮิ เปลี่ยนก่อนเสียน้องๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

พวกยีห้อที่ไม่ใช่ HP เปิดได้สบายมากครับ

ยิ่งการ์ดจอ Intel ด้วย ไม่ค่อยร้อนเท่ากับ nVidia ครับ

ถ้าใช้วิสต้าก็จะมีให้เซตให้ใช้พลังงาน CPU น้อยๆครับ ช่วยได้เยอะเลย

ถ้าใช้ XP ก็ลงโปรแกรม NHC ครับ

ส่วนใหญ่ที่พังๆกันไม่ใช่เพราะเปิดหลายวันครับ

ที่พังเพราะอุณภูมิมันเปลี่ยนจากร้อนไปเย็นจนครบ Cycle ของมันครับ

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

Bookmarks

Bookmarks