Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาการใช้งานโน๊ตบุ๊ค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาการใช้งานโน๊ตบุ๊ค

ผมอยากถามพากพี่ๆว่าโน๊ตบุ๊คเปิดใช้งานนานๆ
    มันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
    และควรเปิดประมาณกี่ชั่วโมง ครับ
    ถามเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

ผมใช้งานนานสุดของผมนะ5ชั่วโมง ก็ไม่ได้ร้อนอะไรมาก แต่ผมเล่นในห้องที่มีแอร์นะครับ(อยู่ในห้องนอนซะส่วนใหญ่) แนะนำนิดหนึ่งนะคับ ควรเล่นในห้องที่มีอากาศถ่ายเทหน่อยนะครับ เครื่องจะได้มีอากาศถ่ายเท ถ้าเปิดนานๆก็ควรพักบ้างก็ดีนะครับ
    Last edited by Golf-125Z; 10 Mar 2009, 15:01:53.

Comment

เวลาเปิดใช้งานก็แล้วแต่อ่ครับ ส่วนมากผมเปิดทั้งวัน ประมาณ4-7วันกว่าจะปิดเครื่องแต่ล่ะครั้ง หรือไม่ก็เปิดยาว1-2 สัปดาห์เลย ถ้าไม่มีธุระต้องหิ้วเครื่องออกไปข้างนอก

เปิดนานได้ไม่เป็นไร แต่ต้องดูแลเรื่องความร้อนให้มันนิดนึง หาอะไรหนุนให้สูงขึ้นจากพื้น หรือไม่ก็หาCoolpadมารองข้างใต้ดูครับ

Comment

ทั้งวันครับ เล่นเนต ฟังเพลง เรื่อยเปื่อย ทำจนติดนิสัยแล้ว ทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไรก็ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ ไปตลาดไม่ได้ทำอะไรก็เปิดทิ้งไว้ ไปซักผ้าก็เปิดทิ้งไว้ มันติดนิสัยอะ

Comment

เทียบแล้ว NB ดีๆมีคุณภาพหน่อย เปิดทิ้งไว้ได้นานกว่า PC มากเลยล่ะครับ
          ผมใช้มา 2 เครื่อง มี Compaq Pressrio 1000 กับ Fujitsu L1010
          ทั้งที่เป็นแบบ VGA แยกทั้งคู่ก็สามารถทำงานข้ามวัน หรือเปิดค้างไว้ได้สบายๆครับ

แต่แนะนำว่ากรณีเปิดค้างไว้ ถ้าไม่ได้ต้องการดูการแสดงผลอะไรก็ปิดฝาไว้ครับ
          จะช่วยยืดอายุขึ้นไปได้อีก ส่วนปัญหาที่เคยเจอตอนที่เปิดทิ้งไว้นานๆ
          ก็คือลืมเสียบปลั๊กครับ ( User Error ) ไม่ได้เสียบปลั๊กนาน แบตหมดเรียบเลย
          แบตลิเที่ยมไม่ควรทำให้มันหมด ดังนั้นการทำแบบนี้เสี่ยงต่อการพังของแบตมากครับ

Comment

เปิดทั้งวันเลย แต่ไม่กังวลเพราอากาศถ่ายเทสะดวก ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมยิ่งห้องแอร์ละก็หายห่วง

Comment

เปิดทั้งวันเหมือนกัน ขี้เกลียดปิด เครื่องที่บ้านเวลาออกไปทำงานก็ Hibernate เอาไว้
              ส่วนเครื่องทำงานก็ทิ้งเอาไว้ที่ออฟฟิต เพราะขี้เกลียดแบกกลับ ก็เปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนอ่ะ
              แอบโหลดโน้นโหลดนี่ไปเรื่อยเปื่อย

Comment

ขอขอบคุณพวกพี่ๆ มากครับที่ช่วยกันแนะนำผมครับ
                พอดีผมพึ่งหัดเล่นอ่ะครับ

Comment

ถ้าเปิดนานๆ ที่บ้านผมมักจะเอาพัดลมเป่าใต้ nb ครับ
                  หรือถ้าไปข้างนอกก็จะใช้ยางลบ 2 ก้อนมาวางรองใต้เครื่องให้มันสูงขึ้นมาหน่อย อากาศจะได้ถ่ายเท

Comment

ขอให้มีอากาศถ่ายเทที่ดี ต่อให้อยู่ห้องพัดลมก็อยู่ได้เปิด3-4วัน เครื่องแค่อุ่นๆ

Comment

นี่ว่าจะหาวิธีเปิดในน้ำให้ได้ อิอิ

Comment

เปิดเกือบทั้งวันเหมือนกันครับ แต่ก็หาพัดลมมาเป่าช่วยเรื่องความร้อน

Comment

เปิดทั้งวันเลย+Coolpadรองข้างใต้

Comment

Originally posted by buncha View Post
                            เปิดทั้งวันเลย+Coolpadรองข้างใต้

coolpad ที่พี่ว่านี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ และราคาเท่าไร
                            และจะเลือกซื้อแบบไหนดีครับ

(พึ่งหัดเล่นเลยไม่ค่อยรู้ครับ)ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by chan-o View Post
                              coolpad ที่พี่ว่านี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ และราคาเท่าไร
                              และจะเลือกซื้อแบบไหนดีครับ

(พึ่งหัดเล่นเลยไม่ค่อยรู้ครับ)ขอบคุณครับ
                              มีหลายแบบเลย itmall พันทิบ ก็มีเยอะแยะคับ เป็นแบบพัดลมจะดีกว่าที่ใช้แบบเป็นเจลแช่เย็นนะ

Comment

Working...
                              X