Announcement

Collapse
No announcement yet.

copy delete rename SD CARD,FLASH DRIVE ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• copy delete rename SD CARD,FLASH DRIVE ไม่ได้ครับ

copy, delete, rename,format SD CARD,FLASH DRIVE ไม่ได้ครับแต่นำไปใช้กับเครื่องอื่นใช้ได้ครับ ฟอแมตในกล้องจะฟอแมตในเครื่องใหม่อีกทีก็ไม่ได้ มันขึ้นแบบนี้ครับ
    :Error Copying File or Folder Cannot copy ... The disk is write -protected. Remove the write-protection or use another disk.

ลองหาตัวอแด็ปเตอร์มาเสียบตัว sd ก่อนครับ ตัวแปลงที่ขนาดเท่าน mmc อะครับ ถ้าซื้อ micro sd มันจะแถมมาให้ ต่อแล้วก็จะสามารถทำอะไรก็ได้แล้วครับ ผมเคยเจอมาเล่นเอามึนไปเหมือนกันครับ

Comment

วิธีแก้ครับ
      1. คลิกที่ start แล้วคลิก Run จากนั้นพิมพ์ว่า regedit แล้วคลิก OK

2. จะมี Pop up ขึ้นมา แล้ว ดับเบิ้ลคลิกที่ HKEY_LOCAL_MACHINE - - > System - - > CurrentControlSet - - > Control แล้วหา โฟลเดอร์ชื่อ StorageDevicePolicies ถ้าไม่มีให้สร้างใหม่ครับ

3.ให้คลิกขวาที่โฟลเดอร์ Control คลิกเลือก KEY จะได้โฟลเดอร์ ชื่อ New Key#1 คลิกขวาที่โฟลเดอร์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ StorageDevicePolicies แล้ว OK

4.คลิกขวาที่พื้นที่สีขาวว่าง ๆ ทางขวามือ จะมี Pop up ขึ้นมา แล้วแล้วเลือก DWORD Value จะได้ไฟล์เพิ่มมา 1 ไฟล์ คลิกขวาที่ไฟล์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ WriteProtect

5.ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ชื่อ WriteProtect จะมี Pop up ขึ้นมา ให้ใส่ค่า Value data = 0 เพื่อยกเลิก WriteProtect ซึ่งสามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ครับ แต่ถ้า ใส่ค่า Value = 1 จะเป็นการใช้งาน WriteProtect จะไม่สามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ แล้วลองใช้งาน MMC ดูครับ โอ้ว พระเจ้า จอร์จ มันยอดมาเลย ....

เครดิต : คุณ naruechart

Comment

Originally posted by tlandlek View Post
        วิธีแก้ครับ
        1. คลิกที่ start แล้วคลิก Run จากนั้นพิมพ์ว่า regedit แล้วคลิก OK

2. จะมี Pop up ขึ้นมา แล้ว ดับเบิ้ลคลิกที่ HKEY_LOCAL_MACHINE - - > System - - > CurrentControlSet - - > Control แล้วหา โฟลเดอร์ชื่อ StorageDevicePolicies ถ้าไม่มีให้สร้างใหม่ครับ

3.ให้คลิกขวาที่โฟลเดอร์ Control คลิกเลือก KEY จะได้โฟลเดอร์ ชื่อ New Key#1 คลิกขวาที่โฟลเดอร์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ StorageDevicePolicies แล้ว OK

4.คลิกขวาที่พื้นที่สีขาวว่าง ๆ ทางขวามือ จะมี Pop up ขึ้นมา แล้วแล้วเลือก DWORD Value จะได้ไฟล์เพิ่มมา 1 ไฟล์ คลิกขวาที่ไฟล์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ WriteProtect

5.ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ชื่อ WriteProtect จะมี Pop up ขึ้นมา ให้ใส่ค่า Value data = 0 เพื่อยกเลิก WriteProtect ซึ่งสามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ครับ แต่ถ้า ใส่ค่า Value = 1 จะเป็นการใช้งาน WriteProtect จะไม่สามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ แล้วลองใช้งาน MMC ดูครับ โอ้ว พระเจ้า จอร์จ มันยอดมาเลย ....

เครดิต : คุณ naruechart
        ขอบคุณครับ ได้แล้วครับ วิธีลัดครับ
        พิมพ์ตามนี้ใน note pad แล้วเซฟเป็น .reg เบิลคลิกแล้ว Ok สักทีสองที แล้วรีสตาร์ทครับ ถ้าจะให้ลบไม่ได้ก็เปลี่ยนตัวสุดท้ายเป็น 1ครับ

Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\StorageDevicePolicies]
        "WriteProtect"=dword:00000000

Comment

ขอบคุณครับ ผมก็เคยเจออาการนี้เหมือนกัน มีนไปๆมาๆ ต้องลง Windows ใหม่

Comment

Working...
          X