Announcement

Collapse
No announcement yet.

พวกเกมส์ดังๆ 3D บน PC เขาใช้โปรแกรมอะไรบ้างเขียนเกมส์หรอครับ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พวกเกมส์ดังๆ 3D บน PC เขาใช้โปรแกรมอะไรบ้างเขียนเกมส์หรอครับ???

พวกเกมส์ดังๆ 3D บน PC เขาใช้โปรแกรมอะไรเขียนเกมส์หรอครับ??? อยากรู้จริงๆครับ
    อย่าง Dead Space
    Mirror Edge
    Gear of war1
    GTA4
    HOME <<< บน Ps3 อยากรู้มากๆ เรื่องแสงสวยมากครับ งงที่ขนาด
    โหลด Map 30 กว่า MB ทำไมทำรายละเอียดวัตถุต่างๆ ได้ดีขนาดนั้น จะพัฒนา
    เกมบนคอมให้เป็นแบบ Home ต้องใช้โปรแกรมอะไรทำบ้างครับ??
    -แล้วเขาต้องเขียนผ่าน Engine ที่พวกเขาสร้างมาเองอีกทีเปล่าครับ?

******คือพอดีจะทำโปรเจ็คจบอะครับ อยากรู้ว่าถ้าเกมส์เรามีขนาดใหญ่ เหมือนค่ายดังๆ
    ต้องใช้โปรแกรมสร้างเกม 3D อะไรทำดีครับ รู้แต่ Dark basic Pro แต่ทำได้แต่
    เกมส์เล็กๆ เพราะมีปัญหาในเรื่องโครงสร้างของภาษากับ Blender ก็ยังทำเกมส์
    3D จริงๆ จังๆ ไม่ได้เพราะมันอยู่ระหว่างการพัฒนาครับ เลยไม่อยากใช้เท่าไรนัก
    (ผมทำเป็นแต่ 3DMax ครับ)

Engine ที่แต่ละบริษัท สร้างขึ้นกันเองมั้งคับ

เข้ามาอยากรู้ด้วยคน

Comment

ขุด หาผู้รู้

Comment

Cry Engine ครับ ได้ภาพขนาด Crysis
        Unreal Engine 3 ภาพขนาด Quak 4

ปล. ถ้าหาโหลดได้ก็แบ่งกันมั่งเน้อ
        ปล. เรียน Dark Basic เหมือนกันรึ??

Comment

หนึ่งในหลายโปรแกรม เป็น3ds max แน่นอน AE เอาไว้แต่งฉากหนัง นอกนั้นน่าจะเป็นซอฟแวของแต่ละค่าย

Comment

แต่ล่ะค่ายเข้าสร้างขึ้นมาเองครับ เลยเปิดเผยบ่ได๊

Comment

ก็คงพัฒนาเอนจิ้นกันเอาเองแต่โปรแกรมไรเขียนนี่สิอยากรู้มาก -*-

Comment

เขาซื้อเอนจิ้นแล้วเอามาพัฒนาต่อครับ จึงทำให้ค่ายหนึ่งใช้ Unreal เหมือนกัน

แต่ภาพที่ออกมากลับต่างกันอย่างชัดเจน

Comment

รู้แต่ว่าเกมของ xbox360 ใช้ C+ เขียนครับ นอกนั้นคนอื่นน่าจะตอบไปแล้ว ^^"

Comment

ถ้าพูดว่า "เขียนเกม" ก็ใช้พวก C/C++, OpenGL พวกเนี้ยแหละครับ ส่วนมากก็ทำผ่านเอนจิ้นทั้งนั้นนั่นแหละ ตัวเอนจิ้นแพงหน่อยก็ Feature เยอะหน่อย ตัวถูกๆ(หรือฟรี) ก็จะมีข้อจำกัดนู่นนี่ค่อนข้างมาก แล้วที่เหลือก็เขียนระบบฟิสิกส์, Shader, AI, ฯลฯ อีกมากมายก่ายกอง ใส่เพิ่มเข้าไปเอง

ถ้าเป็นส่วนของ Artist ที่สร้าง Content ก็ใช้พวกโปรแกรม 3D ทั่วๆไปนี่แหละครับ (จริงๆมันไม่ทั่วไปเท่าไหร่นะ เพราะแต่ละตัวมันแพงมากๆ แต่เพราะบ้านเรามีแผ่นกุ๊กกู๋) 3Ds Max, Maya ,XSI หรือ Blender ก็ใช้ได้นะครับ ใช้พวกนี้สร้างเสร็จ ก็ต้อง Import เข้าเอนจิ้นเกมอีกทีนึง (ซึ่งวิธี/ข้อจำกัดก็แตกต่างกันไปในแต่ละเอนจิ้น)

ในกรณีทำโปรเจคต์จบ แนะนำให้ใช้ XNA ครับ ทำเกมส์เล็กๆ (3 มิติก็ได้) ลงเล่นในวินโดวส์ หรือถ้าจ่ายค่าสมาชิครายปีหรือไงเนี่ย ก็จะสามารถพอร์ตลง Xbox360 ได้ด้วย (พวกเกมดาว์นโหลดใน XboxLive Arcade ก็เขียนด้วย XNA นี่แหละครับ) แล้วตอนวางแผน วางแผนให้เล็กๆครับ อย่าริอ่านคิดการใหญ่ ปีนึงกับการทำเกมเริ่มจากศูนย์เนี่ย ถือว่าสั้นนะครับ ยิ่งเกม 3 มิติด้วย..

อย่างตอนผมทำ (ทำปีนี้แหละ ตอนนี้คือโปรเจคต์เสร็จไปแล้ว) ผมทำ Mod ครับ Mod เกม Unreal Tournament III ซึ่งรวมๆมันก็เหมือนเราทำงานบนเอนจิ้น Unreal 3.0 นั่นแหละ คือเราทำ Content เพิ่มเข้าไป โดยที่ไม่ต้องไปยุ่งกับตัวเอนจิ้นเอง ก็ทำหลายๆอย่างหน่อย เช่น Character, Level, Weapon เพิ่มเข้าไป แค่ 3 อย่างนี้ก็ครบแล้วครับ ทั้ง Design, 3D Modeling, Programming และได้ประสบการณ์ในการใช้เอนจิ้น "จริงๆ" เลย เพราะมันเหมือนกันแทบทุกอย่าง ทำได้แทบทุกอย่าง ยกเว้นเราเขียนเป็นเกมแยกออกไปเป็นเอกเทศไม่ได้เท่านั้น (ถึงทำได้ก็ทำไม่ไหวอยู่ดี) ..แต่ทำ Mod มันจะมีปัญหาหน่อย คืออธิบายคนอื่นยังไงให้เข้าใจว่ามันก็ต้องทำเยอะเหมือนกัน เพราะบางคนพอฟังว่า Mod จากเกมสำเร็จรูปอยู่แล้ว นึกว่ามันง่าย อาทิตย์-สองอาทิตย์ก็เสร็จ ซึ่งจริงๆไม่ใช่เลย (ปัญหานี้คนเริ่มทำเกมจาก 0 จะไม่เจอ แต่จะเจอปัญหาอยากทำหลายอย่าง แต่ไม่เสร็จ/ทำได้ไม่ดีซักอย่างแทน)

Comment

C++ กับ DX SDK ครับเกือยทุกค่าย(ที่จริงน่าจะทุกค่ายมากกว่า)

Comment

ไม่รู้ แต่อีกซํก2ปี จะลงวิชา Gaming Design ละ หุหุ .. จะลงได้หรือเปล่าไม่รู้ เห็นเต็มทุกปี -*-

Comment

ไปดูในกระทู้เเนะนำ ชื่อว่า "ระบบกราฟฟิกเกมในปัจจุบัน มาดูว่าใครสวยกว่ากัน!!"

Comment

Originally posted by ZeonmkII View Post
                            ถ้าพูดว่า "เขียนเกม" ก็ใช้พวก C/C++, OpenGL พวกเนี้ยแหละครับ ส่วนมากก็ทำผ่านเอนจิ้นทั้งนั้นนั่นแหละ ตัวเอนจิ้นแพงหน่อยก็ Feature เยอะหน่อย ตัวถูกๆ(หรือฟรี) ก็จะมีข้อจำกัดนู่นนี่ค่อนข้างมาก แล้วที่เหลือก็เขียนระบบฟิสิกส์, Shader, AI, ฯลฯ อีกมากมายก่ายกอง ใส่เพิ่มเข้าไปเอง

ถ้าเป็นส่วนของ Artist ที่สร้าง Content ก็ใช้พวกโปรแกรม 3D ทั่วๆไปนี่แหละครับ (จริงๆมันไม่ทั่วไปเท่าไหร่นะ เพราะแต่ละตัวมันแพงมากๆ แต่เพราะบ้านเรามีแผ่นกุ๊กกู๋) 3Ds Max, Maya ,XSI หรือ Blender ก็ใช้ได้นะครับ ใช้พวกนี้สร้างเสร็จ ก็ต้อง Import เข้าเอนจิ้นเกมอีกทีนึง (ซึ่งวิธี/ข้อจำกัดก็แตกต่างกันไปในแต่ละเอนจิ้น)

ในกรณีทำโปรเจคต์จบ แนะนำให้ใช้ XNA ครับ ทำเกมส์เล็กๆ (3 มิติก็ได้) ลงเล่นในวินโดวส์ หรือถ้าจ่ายค่าสมาชิครายปีหรือไงเนี่ย ก็จะสามารถพอร์ตลง Xbox360 ได้ด้วย (พวกเกมดาว์นโหลดใน XboxLive Arcade ก็เขียนด้วย XNA นี่แหละครับ) แล้วตอนวางแผน วางแผนให้เล็กๆครับ อย่าริอ่านคิดการใหญ่ ปีนึงกับการทำเกมเริ่มจากศูนย์เนี่ย ถือว่าสั้นนะครับ ยิ่งเกม 3 มิติด้วย..

อย่างตอนผมทำ (ทำปีนี้แหละ ตอนนี้คือโปรเจคต์เสร็จไปแล้ว) ผมทำ Mod ครับ Mod เกม Unreal Tournament III ซึ่งรวมๆมันก็เหมือนเราทำงานบนเอนจิ้น Unreal 3.0 นั่นแหละ คือเราทำ Content เพิ่มเข้าไป โดยที่ไม่ต้องไปยุ่งกับตัวเอนจิ้นเอง ก็ทำหลายๆอย่างหน่อย เช่น Character, Level, Weapon เพิ่มเข้าไป แค่ 3 อย่างนี้ก็ครบแล้วครับ ทั้ง Design, 3D Modeling, Programming และได้ประสบการณ์ในการใช้เอนจิ้น "จริงๆ" เลย เพราะมันเหมือนกันแทบทุกอย่าง ทำได้แทบทุกอย่าง ยกเว้นเราเขียนเป็นเกมแยกออกไปเป็นเอกเทศไม่ได้เท่านั้น (ถึงทำได้ก็ทำไม่ไหวอยู่ดี) ..แต่ทำ Mod มันจะมีปัญหาหน่อย คืออธิบายคนอื่นยังไงให้เข้าใจว่ามันก็ต้องทำเยอะเหมือนกัน เพราะบางคนพอฟังว่า Mod จากเกมสำเร็จรูปอยู่แล้ว นึกว่ามันง่าย อาทิตย์-สองอาทิตย์ก็เสร็จ ซึ่งจริงๆไม่ใช่เลย (ปัญหานี้คนเริ่มทำเกมจาก 0 จะไม่เจอ แต่จะเจอปัญหาอยากทำหลายอย่าง แต่ไม่เสร็จ/ทำได้ไม่ดีซักอย่างแทน)
                            มาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ...

Comment

Originally posted by Tunza! View Post
                              ไม่รู้ แต่อีกซํก2ปี จะลงวิชา Gaming Design ละ หุหุ .. จะลงได้หรือเปล่าไม่รู้ เห็นเต็มทุกปี -*-
                              เปิดชั่วโมงแรกก็เต็มแล้วคับ T^T

Comment

Working...
                              X