overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ขอความคิดเห็นจากผู้รู้เรื่องของ asus eah 3870 2 ตัว

OverclockZone Member peeraho's Avatar

Default ขอความคิดเห็นจากผู้รู้เรื่องของ asus eah 3870 2 ตัว

ผมใช้ ASUS EAH3870ddr4 crossfire กัน 2 ตัว ในตอนแรกผมซื้อมา 1 ตัวพร้อมกับ pc ในเดือนพฤษจิกา 2551 และมาซื้ออีกตัว เมื่อ 2 เดือนที่แล้วประมาณธันวา คิดว่าอยากจะเอามาcrossfireกัน แต่ผลคะแนนออกมา ผมไม่ทราบมันต่ำผิดปกติหรือว่ามันเป็นปกติของมันอยู่แล้ว ในความคิดของผมผมคิดว่ามันเหมือนจะ ไม่ crossกันเลย คือแค่เสียบกินไฟเฉยๆไปวันๆ ผมสงสัยมากๆเลยยกไปที่ร้าน ร้านเค้าก็บอกว่า ati เนี่ย มันมีประเภทที่ว่า cross ติดบ้างไม่ติดบ้าง เออ..ผมก้เพิ่งจะรู้ และในซีรี่ย์ 3 เนี่ยจะพบปัญหามากที่สุด ของผมก็อาจจะเป็น 1 ในนั้น คือ cross ติดครึ่งๆกลางๆ เอะ มันยังไง? ก็คือใข้วิธีวัดจากคะแนนแล้วผลออกมามันได้ดังรูปอะคับ

http://www.uppic.net/show/25b023ecae...2000a5896b21ea
    นี่คือผลคะแนนของ eah 3870 2 ตัว crossfire
    ผมไม่ทราบว่าเป้นเพราะอะไร ไดร์เวอร์ก็ลองหลายตัวแล้ว และลองถอดออก เหลือตัวเดียวมันได้ประมาณ 8 พันกว่าๆ เนี่ยแหละไม่ได้ เซฟรูปไว้ ทั้งสองตัวเลย สลับกันแล้ว ทางร้านก็บอกให้ขาย ทิ้งไปเหอะ ซื้อ ซีรี่ย์ 4 มาใช้ยังจะดีกว่า ผมก็คิดอยู่ ยังไม่รู้ว่าจะทำยังไง เลยอยากจะมาถามความคิดเห็นจากผู้รู้ที่มีประสบการณ์ ในที่นี้ เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ อะคับ

OverclockZone Member Momo's Avatar

ผมไม่รุ้เรื่ิองมากหรอกนะแต่ ก็แรงขึ้นใช่ไหมหละครับ ถ้า crossfire แล้วมันจะวิ่งแค่ 8x ต่อตัวนะครับได้ประมาณนี้ผมว่าก็ไม่แปลกหรอกนะ เห็นบอกว่าตัวเดียว 8000 กว่าๆไม่ใช่หรอ 2 ตัว 12,000 ก็น่าจะปกตินะครับคงไม่เป็น 16,000 หรอก

OverclockZone Member Momo's Avatar

ถ้าเสียบคิดว่าไม่แรงมากก็ขายทั้งสองตัวทิ้่งซื้อ 4870 ไปเลยครับแรงกว่าอีักประหยัดไฟกว่าด้วย

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

เพื่อความชัว ขายทั้งสองตัวนั้นแล้วไปเอา 4870 ตัวเดียวครับ

OverclockZone Member peeraho's Avatar

อ่า....ผมก็ว่าอยู่นะคับ ขอบคุณนะครับสำหรับความคิดเห็นดีๆ

เพิ่งซื้อมา ตัวล่ะ 4000+ ก็เลยลังเลใจอยู่ เสียดาย T^T แต่คงคิดว่าคงไม่คุมจริงๆ ฮ่าๆ
    ไหนจากินไฟ อีก เหอะๆ

ก็ขายไปตัวนึงตัวเก่าก็ได้ แล้วเก็บตังไว้อัพเกรดในอนาคตก็ได้ครับ ถ้าไม่ได้ใช้อะไรมากตัวเดียวก็เหลือๆครับ โลกร้อนครับ ตอนนี้ อิอิ

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

*-* ก็ปกติมั้ง ผมก็เคยใช้นะครับ - - ไม่ OC CPU ?

OverclockZone Member alans39's Avatar

เข้าไปติ๊กใน ATI ให้มัน CF รึยังครับ ผมเคยใช้ 3870x2 ตัวเดียว คะแนนวิ่งไปไม่คล๊อกทั้ง VGA หรือ CPU คะแนนปกติจะอยุ่ที่ 14000+ นะครับ และอีกอย่าง สายไฟเสียบครบทั้งสองตัวรึเปล่าครับ และอีกอย่างไม่เคยได้ยินว่า ตระกุล 3000 มีปัญหาเรื่อง CF นะครับ ผมคิดว่า ทางร้านเค้าคงอยากขายของใหม่เพิ่ม ถ้ามันแน่จริงทำไมไม่รับเทิร์นล่ะ นั่นแหละถึงจะเรียกว่าร้านนี้แหล่มจริง 555 ส่วนมากแม่...งจะหลอกขายแต่ของใหม่

OverclockZone Member alans39's Avatar

Default เข้าไปติ๊กตรงนี้รึยังครับ

อีกอย่าง ให้ระวังเรื่องการเสียบสายไฟด้วย ควรเสียบให้ครบ ไม่งั้น มันจะมีแค่ไฟเลี้ยงจาก MB อย่างเดียว ทำให้ไม่ครอสกัน
    รูป รูป

เข้าไปติ๊กใน ATI ให้มัน CF รึยังครับ ผมเคยใช้ 3870x2 ตัวเดียว คะแนนวิ่งไปไม่คล๊อกทั้ง VGA หรือ CPU คะแนนปกติจะอยุ่ที่ 14000+

ครับคุณ alans39 ผมติ๊ก แล้วครับแล้วผมก็ต่อสายไฟครบหมดทั้งสองตัวแล้วนะครับ ทางร้านก็บอกมาว่า ถ้ามันcrossติดจริงๆ คะแนนมันน่าจะอยุ่ที่ราวๆ 14000+ ขึ้นไป แต่ของผมมันเป็นแบบ ติดครึ่งติดกลางมั้งครับ เหอะๆ
    ผมอยากทราบ ว่าอาจเป็นที่ PowerSupply จ่ายให้ไม่พอหรือเปล่า ปกติการ์ดจอ ต้องได้รับไฟไม่ต่ำกว่าเท่าไหร่
    ทางร้านบอกมาว่าต้องไม่ต่ำกว่า 12 แต่ของผมวัดแล้วมีแค่ 11.8 แล้วก็ไฟไม่นิ่งด้วย
    สเปคผม Q66002.4G P5Qpro ram2G 800 x2 AsusEAH3870 2 ตัว Harddisk 500 G Suppley Modular RX630A 630 W (เทียม)
    รบกวนคำชี้แนะด้วยครับ

ไม่ขอฟันธงว่าเกิดจากอะไรแน่นอน แต่จากประสบการณ์ผมใช้ OCZ 600 watts แท้นะครับ มันเอาไม่อยู่กะ 3870x2 เวลาสตาร์ทมันจะรีเองตลอด ต้องดึงพวก USB ออกหลายๆ ตัวก่อน ถึงจะสตาร์ทติด ก็เลยย้ายไปไส่ Tsunami 800 watts แทน ก็พอจะสรุปได้ว่า USB ไม่ยอมจ่ายไฟให้ตัวการ์ด ที่พัดลมของตัวการ์ดติดก็น่าจะมาจากไฟเลี้ยงของ slot เองนะครับ (ถามจากซินเนคตอนที่ผมเกิดปัญหาตอนแรก) แล้วอีกอย่าง ตัวประกอบเยอะแค่ใหนครับ ยิ่งเยอะแล้วไปต่อ CF ก็บอกได้เลยว่าไม่พอ แต่ใหนๆ คุณก็ทำใจจะเปลี่ยนการ์ดจอแล้ว ลอง 750 watts + ไปเลย เผื่ออนาคตจะเล่นการ์ดโหดๆ อย่าง 285 ขึ้นไป คราวนี้มาถึงตัวที่ผมจะลอง CF ระหว่าง 3870x2 กะ 3870x2 โดยใช้ PSU 800 watts แท้นะครับ ก็เป็นอาการเดียวกัน สตาร์ทไม่รอด ต้องดึงพวกอุปกรณ์ต่อพ่วงออกก่อน ยิ่งไปรันพวก 3D ยิ่งนรกแตก ถามพวกที่เค้าเคยเล่นกะชุดนี้ มันต้องระดับ 1000 วัตส์+ ยิ่งอุปกรณ์เยอะยิ่งไปกันใหญ่ ผมเลยยอมแพ้ขี้เกียจเปลี่ยน PSU เลยขายทั้งสองตัวไปให้คนในบอร์ดเล่นสะ กะว่าจะเอา 4870x2 แต่พอเจอข่าวซี่รี่ 5000 จะมาเลยหยุดกึกเรย 555 ร่ายมาสะยาวเลย งั้นถ้าแนะนำนะครับ เปลี่ยน PSU เป็น 750+ วัตส์ดูก่อน เพราะยังไงคุณได้ใช้แน่กะ PSU ตัวนี้ ราคาตอนนี้ก็ถูกลงมากแล้ว แต่ควรจะเป็นวัตส์แท้นะครับ งบ3000++

อย่าไปเครียดมากเลยครับแค่ตัวเลข ขนาดลุงทอมเทสตัวเดียวได้ 10,000 พอเอามา CF ได้ 13,000 ซะงั้นเอาไปดูสิครับ

http://www.tomshardware.com/charts/g...Score,794.html

OverclockZone Member HuskyZ's Avatar

เหมือนเคยอ่าน ว่า CF มันจะแตกต่างกันมากขึ้นที่ความละเอียดสูง ๆ หรือไม่ก็ เปิด AA มั้งครับ
    ถ้าเทสจากโปรแกรมก็ได้ตัวเลขมาไม่ต่าง แต่เทส กับเกมจะเห็นผลกว่าว่าเฟรมเรท ไม่ตกมาก

ไม่ฟันธงนะครับ แค่เหมือนเคยเห็นประมาณนี้ ผู้รู้มาต่อละกัน

ขอบคุณจากคำชี้แนะทุกท่านน่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks