overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: เปลี่ยน 7300GT ไปเป็น......

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Default เปลี่ยน 7300GT ไปเป็น......

จะดีรึเปล่าครับ ถ้าผมเปลี่ยนการ์ดจอ จาก
    Palit 7300GT DDR3 256MB
    เป็นรุ่น....
    ตามที่ดูไว้ มี (ราคาจาก Advice...)
    512MB PCI-e ATi 3450 ของ Asus 1170.-
    512MB PCI-e ATi 4350 ของ PWR color 1340.-

งบผมมีน้อย อยากได้ 4650-4670 เงินไม่พอครับ
    สเปกเครื่อง
    X2 6000+ CZ (ตัวL2 2M) @3.00GHz เดิมๆ อากาศร้อน สงสารมัน
    M/B MSI K9A2GM-FIH AMD780G+SB700
    Ram DDR2/800 Corsair บ้านๆ เดิมๆ 1x2GB
    PSU Deluxe 500w.ดำ

ตัวเดิมมีปัญหาคือ เล่นเกมส์แล้ว กระตุกนรกเลย เคยลองเอาไดร์เวอร์ทั้งเก่าและใหม่มาเปลี่ยนก็มีปัญหาเดิม แรกๆซื้อมาก็ดีนะ(เกือบๆ 2 ปีแล้ว ซื้อมา 1580.-)แรงใช้ได้ แต่หลังๆ เหมือนกะัว่า มันกระตุกมากขึ้น
    ใช้ดู TV ด้วย Winfast TV2000XP Expert แบบ PCIธรรมดา ซึ่งอันนี้ ปัญหาชัดเจนมาก ผมเปิดTV ดู(cable TV) ภาพดำลงมากกว่าเดิม เร่งแสงในไดร์เวอร์ก็แล้ว ในWinfast PVR ก็แล้ว ยิ่งเร่งภาพจะแตกพร่าเสียรายละเอียดไปมากเลย จากที่ไม่เคยเป็นมาก่อน และจะเร่งให่สว่างได้ ปรับบาร์ไปเยอะมากครับ

การ์ดผมเสื่อมรึเปล่า?

เปลี่ยนซิ้งค์แล้ว ทาซิลิโคนแล้ว อุณหภูมิการ์ดตกที่ 40-60องศา ทั้ง idle-fullload
    ลงวินโดว์ใหม่ อาการแย่กว่าเดิมมาก เกมส์กระัตุกชัดเจน มีอาการค้าง ประมาณเสี้ยววิฯ เป็นช่วงๆ
    จอใช้Benq 19"wide ครับ

ลองเสียบกะHD3200 Onboard ดูTV ชัดดี ภาพสว่างขึ้นมาก ไม่แตกเละ เล่นเกมส์ อืด (เพราะออนบอร์ดนิ)ปกติเกมส์ออนไลน์เป็นหลัก ถ้าเปลี่ยนการ์ดอาจจะเล่นเกมส์อื่นๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ออมอีกนิดดีไหมครับ เพราะรุ่นพวกนี้ มันแรงกว่ากันไม่เท่าไหร่เอง ถ้าซื้อมาเสียดายตังค์น่ะครับ

นอกจากว่า เล่นแค่เกมส์เก่าๆ หรือไม่เน้นเกมส์กราฟฟิคมาก

ดูจากสเปคคอมพ์ที่เหลือ น่าจะยังอยู่ได้อีกนาน

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ก็คิดอยุ่น่ะครับ

ปัญหาคือ เครื่องใช้งานบ่อยๆ เพราะเป็นของที่ร้านผมเอง
    ถ้าจะกัดฟันซื้อ ก็จะเข้าเนื้อมาก+เงินร้านอีก

จริงๆไม่อยากเปลี่ยนเลย มันเสียหลังหมดประกันนิดเดียวเอง
    (หมดเดือน02 ปี09)

หรือใครมีตัวไหนดีๆราคาประมาณนี้ แนะนำหน่อยครับ
    Last edited by Zepherous; 11 Mar 2009 at 12:05:49.

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

ใช้สีเขียวอยู่ ก็อย่าเปลี่ยนสีดิครับ เดี๋ยวจะเป็นคนหลายใจแบบผม

ตอนแรก รักสีเขียว แต่แล้วจู่ ๆ ก็ต้องมีเหตุให้ต้องเปลี่ยนไปสีแดง
    แรก ๆ ใช้ไปรู้สึกถึงความสดของสี ที่สีแดงให้มา สีสดสวยมาก
    แต่ก็มีเหตุต้องเปลี่ยนสีอีก ทีนี้เปลี่ยนเป็นสีเขียว ในราคาและรุ่นที่เท่ากันกับสีแดง
    สีจะรู้สึกว่า จืด ๆ ไปนิด แต่เล่นเกมส์ได้ลื่นกว่า

OverclockZone Member playplay's Avatar

เก็บตังต่อครับ เชื่อผมเหอๆ ตอนนี้เล่น ออนบอดไปก่อน

ไหนๆจะซื้อเปลื่ยนทั้งที ให้มันแตกต่างจากเก่ามากหน่อยครับ เพราะ HD3450/4350 ก็ไม่ได้แรงกว่าตัวเก่าคุณมากหรอกครับ กาดจอระดับล่าง เล่นอะไรมากไม่ไหวเหมือนกัน เล่นเกมจะเสียอารมณ์ได้

ปล.อดใจไว้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ จะได้ 3870 GDDR4 ตัว Ref มาแทน

เพราะพี่ผมไม่ชอบใจของเดิม ใช้แล้วมีปัญหากับเกมส์ที่เล่นกันปัจจุบัน เลยจะปลดออกทั้ง 2 ตัว แล้วไปซื้อ 4x50 มาแทน อาจจะเป็น 4830/4850
    เลยขายคนอื่นไป 1 ตัว เหลือ 1 ตัว เลยซื้อต่อมา 2000.-

สรุปเลยไม่ซื้อใหม่ละครับ

OverclockZone Member GoodG's Avatar

ไม่มีตังนั่งเฝ้า ซื้อ 8600gt มือ2 เล่นเกมส์ใช้ได้เลยครับ ใช้อยู่ติดใจเลย
    1500+-นิดหน่อย ก็ได้แล้ว

Bookmarks

Bookmarks