overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: เวลาเสียบปลั๊กต้องถอดแบตหรือเปล่าครับ ??

OverclockZone Member pipeja's Avatar

Default เวลาเสียบปลั๊กต้องถอดแบตหรือเปล่าครับ ??

เวลาเล่นโน๊ตบุ๊ต แล้วเสียบปลั๊กไว้ ต้องถอดแบตออกหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

แล้วแต่ครับ ไม่จำเป็นจะถอดเก็บไว้ก็ได้

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

สำหรับผมนะ ผมไม่ถอดครับ มีประโยชน์ 2 อย่าง คือ
    1. เวลาไฟตก n/b จะไม่ดับ งานไม่หาย
    2. charge ในตัว จะได้ไม่บ่นว่าลืม
    ถ้าเสียบไว้แล้วแบตเต็ม มันจะมีวงจรตัดไฟอยู่แล้ว เพราะแบต Li-on ถ้าเต็มแล้วยัง charge แบตจะร้อนจนไหม้ ที่เรา charge แล้วไม่ไหม้ก็เพราะว่ามีวงจรป้องกันพวกนี้อยู่ ผมเลยไม่กลัวเท่าไร ถ้าไม่ซวยจริง ๆ นะ หุหุ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

สำหรับ NB สมัยนี้ที่ใช้แบตแบบลิเที่ยมซึ่งต่างกับสมัยก่อน ( เมื่อก่อนใช้อะไรหว่า ? )
    แบตลิเที่ยมถูกออกแบบมาให้สามารถรับการหมุนเวียนของกระแสไฟฟ้าได้ตลอดเวลาครับ
    และมันจะเสื่อมหรือหมดอายุการใช้งานไปเองตามเวลาหมดอายุที่มันเขียนไว้
    เท่าที่ผมอ่านมา มันเป็นแบตที่ไม่ควรซื้อมาดองเก็บไว้อย่างยิ่ง เพราะเมื่อถึงครบเวลาพัง
    มันก็จะพังไปตามกาลอยู่ดี โดยไม่ได้ใช้งานเลย

สรุปคือ แม้ว่าเรื่องจริง การใช้งานนานๆแช่ไว้อาจจะทำให้แบตเสื่อมลงเร็วขึ้นจากอายุงาน
    ของมันบ้าง แต่ก็ไม่จำเป็นต้องถอดมาเพื่อใช้ไฟตรงหรอกครับ อย่างน้อยๆ แม้จะใช้งาน
    อย่างหนัก มันก็อยู่ได้เป็นปีๆครับ และสิ่งที่ไม่ควรทำเด็ดขาดสำหรับแบตลิเที่ยมคือ
    ห้ามปล่อยให้แบตหมดเหลือ 0 % ครับ เพราะมีโอกาสที่มันจะพังได้ง่ายๆเลย

ยังไงก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมรายละเอียดปลีกย่อยดูครับ

OverclockZone Member kasinv's Avatar

ไม่รู้สิ แต่ผมแอบสะใจทุกครั้งเวลาเห็นพวกถอดแบตลืมตัวถอดปลั๊กไฟทุกทีสิน่า

เวลาไฟตก หรือกระชาก NB มีสิทธิ์ไปได้เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นเสียบแบตไว้ดีกว่า

OverclockZone Member จิ๋มฉลาม's Avatar

แบตเสื่อมซื้อใหม่หลักพัน

แต่บอร์ดพังซ่อมหลักหมื่นน๊า

OverclockZone Member laosnum01's Avatar

ผมไม่เคยถอดครับ

และเมื่อกี้ฝนตกไฟดับ ถ้าผมถอดออกคงไม่อยากรึกสภาพ

OverclockZone Member sakurasong's Avatar

ผมว่า จขกท คงจะได้คำตอบแล้วนะครับ ^^

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ขอยืมคำพูดท่าน RBJ เว็บ PIXPROS หน่อยครับ
    ไม่ต้อง แช่ 8-9 ชั่วโมงเหมือนที่คนอื่นๆแนะนำ ยุคนี้ลิเธียมแล้ว ไม่ใช่ถ่านตรากบ)

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ไม่ต้องถอดครับ ไม่จำเป็น

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

ไม่ถอดครับ

SirAmobiz's Avatar

จากการที่ลองใช้มาหลายปี
    คือไม่ถอดครับ
    แต่เวลาใช้คือ ตั้งค่าไว้ให้มัน Hibernate
    ใส่แบตไว้ ใช้ไปปกติจนแบตเต็ม
    แล้วก็ถอดปลั๊กออก ใช้ไปเรื่อยๆจนแบตหมด (ไม่ต้องกลัวเรื่องงาน เพราะคืองมัน Hibernate ยกเว้นเกม online อันนี้ช่วยไม่ได้)
    พอแบตหมดแล้วก็เสียบปลั๊กชาร์จใหม่

เพราะผมเป็นคนนึงที่ใส่ตลอดเวลา เพราะขี้เกียจ + ลืม
    จากปกติแบตอยู่ได้ 3.5 ชั่วโมง (แบบเปิดเฉยๆ ไม่ได้ทำอะไร , จิงๆอยู๋ได้แค่ 2 ชั่วโมง ถ้าเกิดเล่นเกม หรือฟังเพลง)
    ตอนนี้เหลืออายุการใช้งาน 15 นาที เหอะๆ อย่างมากก็ 20 นาที
    ก็ช่างใจเอาแล้วกันครับ

ส่วนแบทสมัยก่อนผมเคยเห็นทีนึง
    มันเหมือนกับถ่านชาร์จอยู๋ด้านในครับ (มีทั้งแบบเป็นก้อนๆ กับแบบเป็นแถวๆ)
    เวลาเขาซ่อมแบตเมื่อก่อน เค้าก็เชคว่าก้อนไหน หรือแถวไหนเสีย
    แล้วเค้าก็เปลี่ยนออก เอาถ่านก้อนใหม่เข้าไปใส่แทน

แต่เดี๋ยวนี้เป็น Li-On

Bookmarks

Bookmarks