overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: bose c5 220v vs bose c5 110 v ที่หิ้วมาจากนอก เสียงแตกต่างกันจริงหรือ

OverclockZone Member

Default bose c5 220v vs bose c5 110 v ที่หิ้วมาจากนอก เสียงแตกต่างกันจริงหรือ

เมื่อวานคือแวะไปห้าง ผ่านร้านโบส ไปยืนลองฟัง bose c5 ฟังอยู่แป๊ปเดียว อึ้ง ทำไมเสียงมันดีกว่า

ของตรูเยอะจังวะ ดีกว่าอย่างชัดเจนเลยประมาณ 40% เลย น้ำเสียงมันหนักแน่น อิ่ม ดูใหญ่ๆ เปิดหนัง เสียงจำลอง

5.1 อย่างชัดเจน ทั้งที่แหล่งเสียงต้นน้ำก็ไม่ต่างกัน เสียงมันไม่บางเหมือนลำโพงเราเลยแฮะ

ของเราฟังดูไม่อิ่ม ไม่ใหญ่ บีบๆแห้งๆ ฟังเสียงเหมือนลำโพงเล็กทั่วๆไป

(ของผมของหิ้วไฟ 110 v ครับ) ใช้หม้อแปลง 200 w มียี่ห้อคุณภาพดีในการ

แปลงไฟ ก็เลยสงสัยครับ ว่ามันอาจเป็นเฉพาะของผม หรือว่าของผม มันเป็นที่มันต้องผ่านกระบวน

การแปลงไฟก่อน กระแสเลยอั้นได้ไม่เต็มที่ ถ้าเสียบ 110 v ที่เมืองนอกเสียงคงจะไม่ต่างกันหรือ

เปล่า หรือคุณภาพของหม้อแปลงตามตลาดๆของไทยทั่วไปยังไม่เต็มที่

สอบถามหน่อยครับ

ใครใช้แบบเสียบ usb ดูหนัง dvd 5.1 กับใช้ jack เสียบที่พอร์ตควบคุมเสียง แล้วดูหนัง dvd 5.1
    เหมือนกัน เสียงแตกต่างกันหรือเปล่า

คือของผมไม่ต่างกันเลยนะ คือสงสัยว่า ถ้าใช้สายแบบjackเสียบ ทำไมมันไม่แตกต่างกันเลย หรือว่า

ใช้แบบ jack เสียบ มันก็ไปควบคุม soundcard ด้านในซับของ bose ให้แปลงเสียงเป็น 5.1 ได้

เหมือนกันหรือเปล่า

แต่เสียงที่ออกมาทั้งแบบ usb กับ jack มันก็จำแนกเสียง 5.1 ได้ไม่ชัดเจน เหมือนออกลำโพงซ้าย

ขวาทั่วไป ผิดกับโบส 220 v ที่ไปฟังที่ห้างเลย

รบกวนเพื่อนๆหน่อยนะครับ

ตอนนี้ผมโม โดยการถอดฟิวส์เดิมออก ใส่ขาล๊อคฟิวส์ใหม่แบบชุบทอง แบบให้ถอดฟิวส์ออกได้

เปลี่ยนฟิวส์ใหม่ของยี่ห้อ bussmann แบบชุบทอง จากห้างทองเยาวราช ตอนนี้เสียงดีขึ้นอย่าง

ชัดเจนมาประมาณ 15-20% คือฟังเป็นดนตรีขึ้น ไม่แห้งเหมือนเดิมแระ อวบอิ่มขึ้น....รอเบรินอยู่

คาดว่าเสียงคงจะดีขึ้นอีก จะโมต่อไปคงจะพาไปเปลี่ยนตัวแปลงไฟที่อยู่ในซับ โดยพันใหม่ให้เป็น

220 v ไม่แน่ใจว่าเสียงจะดีขึ้นเด่นชัดเพียงใด และก็จะซื้อสายเต้าเสียบไฟใหม่

ก็ไม่แน่ใจอีกว่าเสียงจะดีขึ้นหรือเปล่า กำลังรอลุ้นอยู่ครับ

OverclockZone Member thebm's Avatar

1. หม้อแปลงควรใช้ 300-500 วัตต์ ดูหม้อที่เรามีด้วยว่ามันกี่ Hz แล้วลำโพงมันใช้กี่ Hz 50 หรือ 60?

2. เสียบ USB คอมมันจะส่งสัญญาน Digital ออกไปให้ D/A+Amp. ในตู้ซับประมวลผลและจำลองสนามเสียงแบบ 5.1 Chennel เทียมๆ ด้วยการทำ reverb และเทคนิค audio redirection ซึ่งที่จริงแล้วลำโพงคอม 2.1 ตัวอื่นก็ทำได้ โดยใช้ความสามารถของ Driver ของ Sound Card บางรุ่นที่มี Function "3D Sound" ผมเคยลองดูแล้ว สู้ Bose ไม่ได้ (แหงอ่าดิ่...ก็มันราคาต่างกันตั้งเยอะนิ)

ที่จริงแล้วเสียบ USB ก็สามารถปล่อยเลือกปล่อยสัญญาณ Stereo 2 Channel ได้เหมือนกัน ผมลองเทียบดู หากจะฟังแบบ Stereo 2 Channel เสียบ Mini Jack เข้าที่ Control Pod เสียงดีกว่า

3. เสียบ Mini Jack เข้าที่ Control Pod คอมฯมันจะส่งสัญญาน Analog เพียง Stereo 2 Channel (L/R) ออกไปให้ภาคขยายเสียงในตู้ซับ โดยไม่ผ่านวงจร Pre-Processor ในตัว Bose ดังนั้นคุณภาพเสียงจะขึ้นอยู่กับ Sound Card ในคอมฯ และ output ที่ได้ก็เป็น 2 Channel Stereo

4. ฟิวส์นี่ไม่สามารถให้ประสิทธิภาพสูงส่งได้ขนาด 10-20% หรอกครับ ผมเคยเอา C5 ใช้กับ D/A ของ Wadia ราคาราว 50,000.- เสียบไปแล้ว ฟังดูก็ไม่ค่อยแตกต่างจากเดิมมากนัก ดีขึ้นก็จริง แต่แค่นิดหน่อย เนื่องมาจากลำโพงไม่สามารถแสดงผลหรือแสดงรายละเอียดได้สูงขนาดที่ต้นสัญญานส่งมาได้ อีกอย่างนึงคือ Bose จะ "กั๊ก" ประสิทธิภาพที่หายไปถึง 20% ด้วยฟิวส์ชิ้นละไม่กี่ร้อยบาทเหรอครับ ถ้าดีจริงเค๊าคงใส่มาให้เราอยู่แล้ว

C5 มันเป็นลำโพงคอมฯครับ เน้นกลุ่ม Music Lover และเน้นความสะดวกมากกว่า Serious Listening หรือ Audiophile ครับ ดังนั้น ไม่ว่าจะ Tweek ไปแค่ไหน มันก็ได้คุณภาพไม่ไปไกลกว่าที่มันเป็นหรอกครับ เท่าที่เป็นอยู่ก็เข้าใกล้ขัดจำกัดของมันแล้ว โมไปเยอะๆเกรงว่าจะ "ขี่ช้างจับตั๊กแตน" เสียมากกว่า

ผมก็ขาย C3+C5 ไปไม่นานนี้ ด้วยปัญหาคล้ายๆกันคือ "รายละเอียดยังดีไม่พอเท่าที่ต้องการ" เนื่องจากผมมีความคุ้นเคยกับการฟังลำโพงบ้านซึ่งให้อะไรได้มากกว่า อีกทั้งไม่อยากลงทุน tweek มันอีกเพราะ "ไม่คุ้มแน่นอน"

แต่ในงบเดียวกัน ผมสามารถหา integrate Amp. มือสอง เก่าๆ ราคา 5000 บาท+ลำโพงวางหิ้งมือสอง รุ่นเล็กๆ 5000 บาท + DAC ราคา 5000 บาท + สายสัก 2000 ทั้งหมดรวมกัน 17000 บาท..เสียงดีกว่ากันมากกกกก เพียงแต่มันเกะกะโต๊ะทำงานหน่อย และเบสก็ "ไม่ตึ้บ" อาจไม่ถูกใจขาแดนซ์เท่าไหร่ แต่สำหรับผมฟังแต่เพลง Audiophile Jazz เรื่องเบสจึงไม่ใช่ปัญหาแต่อย่างใด
    Last edited by thebm; 11 Mar 2009 at 19:42:16.

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ของผมมีตัว240v กับของน้าผม110v เคยเอาของน้ามาลองฟังก่อนที่ผมจะซื่อเอง ลองฟังนู้นฟังนี่ประมาณชม.ได้ ตอนนั้นรู้สึกเสียงซับของน้ามันยวบยาบแปลกๆ แต่ของผมมันกระชับแน่นกว่าไม่รู้อุปทานเข้าข้างตัวเองป่าว แต่ตอนนั้นรู้สึกเสียงซับมันยวบยาบจริงๆ
    ส่วนเอามาดูหนัง5.1แซทมันหลอกได้ชัดเจนดีครับ วิ่งผ่านหูปาดหัวรอบห้องเลย

สงสัยด้วยคน มันต่างกันจริงหรือ

แต่คิดอีกที เรื่องหม้อแปลงคงมีส่วนมากทีเดียว

รบกวนเจ้าของกระทู้ถ้าไปพันหม้อแปลงในsubมาใหม่แล้ว กลับมาreviewด้วยนะครับ

OverclockZone Member tiatia's Avatar
    บ้านเกิดอยู่ ยโสธร แต่หัวนอนทุกวันนี้อยู่ที่ ก.ท.ม. เพชรบุรี(ซอย5) ราชเทวี พญาไท 1000ทิพ

อยากรู้เหมือนกัน ปูเสื่อนอนรอ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

ถ้าเลือกได้ 220 v ดีกว่าแน่นอน hz ไฟตรงกว่า วงจรออกแบบเฉพาะ เครื่องเสียงผมว่าถ้าไฟไปกันไม่ได้ก็จบครับ เขาถึงให้ความสำคัญของภาคจ่ายไฟมากๆ ไงครับ สำหรับผม 110 ขอผ่านดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

มาดันกระทู้ต่อ

Bookmarks

Bookmarks