Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอแล้วงง (ผมงงครับ) ช่วยที!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอแล้วงง (ผมงงครับ) ช่วยที!!!

ตอนเปิดเครื่องนะครับ มันขึ้นว่า
    hardware monitor found and error
    แล้วมันบอกอีกว่า enter setup menu

ถ้ากด f1 ก็จะรันต่อจนเปิดเครื่องได้
    (เปิดเล่นได้ไดต่อเมื่อใส่กาดจออันเล็กๆ ใส่อันใหญ่ที่ เปิดขึ้นแต่จะไปค้างตังที่วิ่งๆ ก่อนเข้า windows)
    เปิดเครื่องแล้วก็อืดมากๆ

เข้าไปดูใน bios ตรงการจ่ายไฟครับ มันมีตัวเลขสีแดงๆขึ้นมา 1 ที่ครับ
    มันเขียนว่า +3.3 v +2.49v

มันเป็นอะไรครับ ช่วยผมที่จะได้แก้ปัญหาได้ถูกคับ
    ไม่อยากไปชื้อมั่วมาเปลียน
    Attached Files

disable hardware monitor ดูครับ เผื่อไบออสเอ๋อ ตรวจจับได้ไม่ตรง

Comment

ลองแล้วครับไม่ขึ้น ตรงที่ว่า
      hardware monitor found and error
      สรุปแล้วเปนที่ไหนเหลอครับ

Comment

คือ hardware monitor แจ้งว่ามีความผิดพลาด ปัญหาคือผิดพลาดที่อุปกรณ์จริง ๆ หรือไบออสเอ๋อแจ้งผิด อันหลังก็เจอกันบ่อย ๆ เช็คอุปกรณ์ดูดี ๆ ครับ

Comment

Working...
        X