Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะรู้ได้อย่างไรว่า Ram เสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะรู้ได้อย่างไรว่า Ram เสีย

จะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าแรมเสีย แล้วสามารถเช็ค ได้รึป่าว ผมเคยยกคอมไปซ่อมร้าน ตอนนั้นไปลง OS ใหม่ พอตอนไปรับกลับ ร้านมันบอกว่า Ram เสียไปสองตัว ต้องซื้อใหม่ หรือไม่ก็เปลี่ยนใหม่ แต่พอผมกลับมาที่บ้าน ผมยัดเข้าคืน ก็เล่นได้เป็น เดือนๆ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย จนถึงตอนนี้ ตอนนั้นร้านมันบอกว่า OS ไม่ผ่านจอฟ้าแล้วก็บอกอีกว่าอย่านำกลับไปใส่อีกอาจทำให้ HD BAD ได้ อยากรู้ว่าแรม มันเสียจิงรึป่าว แต่เท่าที่ผมเล่นมา ก็ไม่มีปัญหาอะไรดั่งที่ร้านบอกสักนิด ช่วยให้คำแนะนำ กันหน่อย

ตอบกันหน่อย

Comment

ถ้าใช้ได้ไม่มีปัญหาหรืออาการจอฟ้าก็ใช้ต่อไป ไม่ต้องเสียเงินซื้อใหม่

Comment

โปรแกรมmemtest86 โหลดมาไรท์อิมเมจลงซีดีแล้วบูตมันจะเช็คให้เลยครับ

Comment

http://www.memtest86.com/download.html

Comment

นำกลับไปใส่อีกอาจทำให้ HD BAD ได้
            ขนาดนั้นเรยหรอครับ

Comment

หรือไม่ก็เข้าวินโดว์ได้แล้วโปรแกรมแทบทุกอย่างก็ขึ้นerror ให้เรานั่งกด ปิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจนเมื่อยมือ
              โดนมากับตัว

Comment

ใช่ครับ บอกขนาดนั้นเลย

Comment

เท่าที่รู้ คือ ถ้ามีเม็ดแรมเสีย บนแผง เวลา เข้าวินโดว์ ระจีบู๊ท หรือเวลา รันโปรแกรมแล้วจะจอฟ้าแค่นั้นนะครับ ไม่เคยเจอแบบว่าทำให้เกิด bad บน Hdd

Comment

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ

Comment

ลองหาโปรแกรม test ram มา test ดู

Comment

ของผม ถ้าแรมเสีย เครื่องจะเปิดแล้วมีเสียงร้องคับ

Comment

Originally posted by Mcrxp View Post
                          ของผม ถ้าแรมเสีย เครื่องจะเปิดแล้วมีเสียงร้องคับ
                          ร้องว่า โอ๊ยๆๆๆ แรมเสีย ติ๊ดๆๆ แรมเสีย <<< ร้องอย่างนี้หรือเปล่าครับ ขำๆครับ ไม่อยากให้เครียดกัน

Comment

Originally posted by ThePing View Post
                            ร้องว่า โอ๊ยๆๆๆ แรมเสีย ติ๊ดๆๆ แรมเสีย <<< ร้องอย่างนี้หรือเปล่าครับ ขำๆครับ ไม่อยากให้เครียดกัน

Comment

Originally posted by ThePing View Post
                              ของผมมันร้อง อ๊า....~.เบาๆนะคะ...

Comment

Working...
                              X