overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: เมื่อต่อ HDD ผ่าน SATA<>IDE Adapter

OverclockZone Member

Talking เมื่อต่อ HDD ผ่าน SATA<>IDE Adapter

เพิ่งไปซื้อมาครับจากแอ๊ดไวท์เจ้าเก่า ได้ราคาส่งน่ะ ไปเจอพันทิบงามฯฟาดกำไร 100%+ ผมไปซื้อแค่ 140 เอง
    เข้าเรื่อง ปัญหาคือมี็HDD Sata สองตัว DVD-+RW อีก 1 มันก็เป็นSATA อีก T_T คิดไม่ออกเลยตอนแรก เวลาจะไรท์หนังหรือเพลง อ่ะ ขี้เกียจถอดเข้าออก เคยต่อผ่านExternal Box ไรท์ไม่รอด สงสัยUSB ไม่ดี

อันนี้ผมใช้ แปลงจาก SATA เข้าเปน IDE โดยเสียบเจ้าการ์ดเข้าที่Port ของ MB เลย ต่อไปต่อสายงง เหมือนกันมันมีสองช่อง หึหึ ที่แรกว่าจะโพสถามแระ ไปเจอรูปพอดี ลองทำตาม กะว่าถ้าไม่ได้จะถามเลยว่าต่อยังไง อิอิ
    พอจัดแจงเข้าที่ เปิดเครื่อง อืมผ่านBios มองเห็น
    เปิดเครื่องมาลองเชคในEverest อืมมันก็มองเหนเป็น HDD ตัวปกติ

ลองเข้าHD Tune ดู อืมก็ปกติ

แถม Active ที่๊ UDMA Mode 6 ซ้ะด้วย ^ ^
    แต่พอ Benchmark ดู ผลดังนี้แล เหมือนมันจะแรงเนอะ

อันนี้รูปเดิมสมัยมันยังเปนเมียหลวงอยู่ (ตัวหลัก) ตอนนี้เป็นเมียน้อย

ใครเคยมีประสบการณ์กะเจ้าตัวแปลงบ้างนี้ ใช้ๆไปแล้วเป็นยังกันเอ่ย แชร์กันหน่อย ตัวนี้รู้สึกจ่ะ ประกัน 6 เดือนเลยมั้ง

ปล. ไม่ได้โฆษณานะคร๊าบบบ

แ่ง่วๆ 1 วันไม่มีคนเลย สงสัยไม่มีใครใช้ T_T

OverclockZone Member mome13's Avatar

ซื้อ บอดใหม่ง่ายฟ่ามั้งค๊ะ พี่ชาย สะดวกดี หึหึ

immortalpao's Avatar

ยอดแรงไม่ตก อิอิ

ผมก็ว่าจะซื้อมาใช้อยู่มันดีไหมอ่ะพอดี sata port มันพัง

OverclockZone Member ToLdO's Avatar
    บุรีรัมย์ อิน สมุทรสาคร

ซื้อมาแล้ว ผมใช้ไม่ได้ อนาจจิต เลยไปคืนร้านนานแล้นนะ..

ซื้อมาแล้ว ผมจะต่อ hdd ที่เป็น ide เข้า sata ใช้ไม่ได้ ..... เคยเอาไปเคลมแล้ว 1 รอบ ก็ยังใช้ไม่ได้ คงทำใจและแทงจำหน่ายไป เฮ้อ ....

จะเอาไปคืนร้านมันก็คงไม่รับคืน ตอนไปเคลมยังแทบจะกินผมเลย ทั้งตอนเอาไปส่งและรับกลับ น่ากลัวมากๆ

ง่ายๆ ซื้อ สายซาต้า แบบ แยกหัวไง

555555(ไม่มีนี่หว่า)

ก็ในกรณี มี 2 ลูกใช่ปะ

ก็ ลูกนึง วินโด้ ต่อ อิน

ตัว แบล๊กอัพ ต่อ เอ็ก

ซีดี ต่อ อิน

หรือ ง่ายๆ ไปซื้อ ซีดี ไอดีอี

*0* ตัดปัญหาขี้เกียจ + เกะกะ

แต่ จิงๆ แบล๊กอัพ เอ็ก เอาไปต่อที่ไหนก็ได สะดวกดีเหมือนกัน

OverclockZone Member ZeNiTh91's Avatar

ต้องเสียบสายไฟด้วยหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member gokobo's Avatar

ผมก็ว่าจะซื้อมาต่อ hdd sata กับบอร์ดเก่า ide เหมือนกันแต่กลัวใช้ได้ไม่ดี เห็นขายอยู่ 199-

ปล
    ผมก็อบไฟล์ก็ ปกตินะครับ แสดงอุณหภูมิด้วยเหมือน hdd ปกติ
    Last edited by BONDJUNG; 23 Mar 2009 at 22:40:49.

Quote Originally Posted by ZeNiTh91 View Post
    ต้องเสียบสายไฟด้วยหรือเปล่าครับ
    เสียบครับ มันมีสายโมเล๊กมาให้ด้วย ทำใจ เสียไป 1 พอต ถ้าไม่หาแบบพัดลมมาต่อพวงอ่า

Quote Originally Posted by gokobo View Post
    ผมก็ว่าจะซื้อมาต่อ hdd sata กับบอร์ดเก่า ide เหมือนกันแต่กลัวใช้ได้ไม่ดี เห็นขายอยู่ 199-
    ลองดูครับ
    ที่ไหน 199 ผมเหน 250 อีกร้านนึงตอนไปถอย PSU ตั้ง 320 ฟันกำไร เต็มๆ 100 %
    ผมไปซื้อที่adv... 145 เอง แต่ของหมดบ่อยอ่ะ

Quote Originally Posted by purepopza View Post
    ง่ายๆ ซื้อ สายซาต้า แบบ แยกหัวไง

555555(ไม่มีนี่หว่า)

ก็ในกรณี มี 2 ลูกใช่ปะ

ก็ ลูกนึง วินโด้ ต่อ อิน

ตัว แบล๊กอัพ ต่อ เอ็ก

ซีดี ต่อ อิน

หรือ ง่ายๆ ไปซื้อ ซีดี ไอดีอี

*0* ตัดปัญหาขี้เกียจ + เกะกะ

แต่ จิงๆ แบล๊กอัพ เอ็ก เอาไปต่อที่ไหนก็ได สะดวกดีเหมือนกัน
    เปกผมบ้านนอกอ่ะ ตามลายเซน
    มีSATA 2 ช่องเอง HDD หลักกินไป 1 ตัว แต็ป DVD-+RW มาได้ 1 ตัว เลยเอาเข้าSATA เำพราะไรท์DVD บ่อย
    ใส่ ide เก็บเพลง 1 ตัว ide เลยว่าง 1 port เลยจับตัวนี้ยัดเลย

OverclockZone Member HEATH007's Avatar

ซื้อมาใช้เหมือนกันครับ(แบบเดียวกันเลย) แต่ของผมเสียบเข้าฮาร์ดดิสเพื่อแปลงเป็น SATA แต่พอเสียบแล้วทำไมเครื่องมันไม่ยอมบูทเลยหละครับเงียบหน้าจอมืดไปเลย ใครพอรู้บอกผมหน่อยได้โปรด

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

ผมก็เคยซื้อมาทีนึงนะครับ แต่รู้สึกจะใช้ไม่ได้ เปิดเครื่องติดนะ แต่ไม่เห็นฮาร์ดดิสเลย.. ตอนแรกก็นึกว่าเสีย ก็เลยเอาไปเคลม แต่เคลมกลับมา ก็ไม่หาย ก็เลยตัดสินใจซื้อ DVD-RW แบบ SATA ซะเลย (ตอนนั้นใ้ช้ HDD แบบ IDE อยู่ 2 ตัวด้วยดิ.. กะบอร์ด P965 Dark นั่นแล)

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks