overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 58

Thread: ถามกันเอาฮา พวกคุณคิดยังไงกับพวกคนที่เล่นเกมในร้านเน็ทคาเฟ่

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

Default ถามกันเอาฮา พวกคุณคิดยังไงกับพวกคนที่เล่นเกมในร้านเน็ทคาเฟ่

ผมได้เคยเข้าไปเล่นเน็ท ที่ร้านเน็ท เนื่องจากเน็ทบ้านใช้ไม่ได้บ้างเสียบ้าง เล่นเกมนิดหน่อย ไม่เล่นออนไลน์ อย่างพวก cabal อะไรเทือกนี้ ( เมื่อก่อนไม่มีเน็ทที่บ้านก็เล่นที่ร้าน )

ผมได้เห็นหลายคนนะ ที่เอาหมอนเอาผ้าห่มมานอนในร้านเกม ของกินตั้งข้างหน้า อาหารเครื่องดื่มต่างๆนาๆ เต็มโต๊ะไปหมด เอาหนังสือการ์ตูนหลายๆเล่มมาอ่าน ซื้อชั่วโมงเล่นกันข้ามวัน น้ำไม่อาบ เหนื่อยเพลียง่วงก็นอนนั่นเลย

ผมก็เคยเล่นร้านเน็ท เล่นเต็มที่ผมอยู่ไม่เกิน 5 - 6 ชั่วโมงอะคับ ไม่ถึงกับค้าง ส่วนมากจะเล่นแต่เกม multi player ออนไลน์ เช่น CS-Source Online ผ่าน Steam แล้วก็ DOTA เคยเล่น Ragnarok เล่นนานแต่ก็ไม่ถึงขนาดนอนในร้านเกม ค่ำแล้วกลับไปนอนบ้าน นอกจากจะเล่นกับเพื่อนล่าบอส หรือเล่น CS DOTA กันกระชับมิตรฮาๆ แบบโต้รุ่งกันแล้วกลับ

ตอนนี้ผมมีคอมที่บ้าน เน็ทที่บ้านก็แร๊งแรง( TOT ) ไม่ได้ไปเล่นร้านนอกจากเน็ทจะเสีย
    ผมไปตลาดบ่อยๆ ผ่านร้านเกมมากมายแถวบ้าน ผมก็เห็นพวกนี้แหละ กินนอนอยู่ร้านเกม

ผมอยากจะถามความคิดเห็นของแต่ละท่าน ว่าท่านคิดยังไงกับ เกมเม่อพวกนี้เหรอคับ

ผมยังไม่แสดงความคิดเห็นนะคับ รอให้พวกท่านตอบเยอะๆก่อน

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาอ่านข้อความข้างบนคับ

...

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยังหาเงินซื้อคอมฯ ไม่ไำด้ (ส่วนมากจะเป็นเด็ก)
    แต่ก่อนยังไม่ซื้อคอมฯ ก็อาศัยร้านเกมส์นี้ละ เล่นเเก้เซ็ง
    ตอนนี้ คนเดียวเล่นหลายเครื่อง PC / Note Book (ตัวเอง) PC (ที่ทำงาน) -*-

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ผมคิดว่ามี 3 ประเภทอ่าครับ
    1. ที่บ้านไม่มีให้เล่น ไม่มีคอม หรือไม่มีเน็ต หรือไม่มีทั้งคู่
    2. พวกที่มีเล่นเกมประเภท multi player เช่นพวก dota หรือพวกเนี้่ย
    3. พ่อแม่แอนตี้
    ผมก็เคยเป็น เล่นที่ร้านถึงเช้าอีกวัน แล้วก็ไปเรียนต่อ น้ำก็ไม่อาบ ไม่มีใครรู้ หุหุ แต่พอมีคอม มีเน็ต ดันเล่นไม่ถึงเช้าแฮะ แล้วก็เล่นเกมน้อยลง ๆ แต่โหลดบิตเยอะขึ้น ไป ๆ มา ๆ เกม online ใหม่ ๆ ผมเล่นไม่ถึงเดือนซักเกม น่าเบื่อ เล่นไม่ทันชาวบ้านเค้า เกมไหนมีโปรโมชันร้านเน็ตมี exp และเงิน x2 x3 ผมจะเลิกเล่นเกมนั้นไปเลย เช่นปังย่าเป็นต้น

พวกที่มีคอมมีเน็ตอยู่แล้วบางคนก็ชอบไปเล่นที่ร้านเน็ต ผมก็ไม่เข้าใจพวกนี้เหมือนกัน

มันแล้วแต่คนอะ ไม่ขอออกความเห็น
    แต่สำหรับผม ร้านเน็ทร้านเกมส์ จะเข้าไปใช้ต่อเมื่อมีเพื่อน แล้วเล่นเกมส์ที่ออนไลน์ไม่ได้แล้วก็มาเล่น Lan กัน
    เช่นพวก Warcraft ตอนก่อนเล่นบ่อยอยู่ประมาณ 2-3 เดือน ตอนที่ลองใหม่ๆ ตอนนี้เฉยๆละ
    ก็เล่น Lan กับเพื่อนๆ แต่ Battle.net นี่ขั้นไม่ชอบเลย เล่นยังไงมันก็ไม่หนุก ไม่มีเพื่อน เล่นกะใครมะรู้ เกรียนอีก - -
    แล้วก็พวก Counter-Strike , Company of Hero [ร้านหน้า ม.ผมมี เล่นกันหนุกมาก] อะไรพวกเนี้ย
    ถ้าเกมส์ออนไลน์ กลับไปเล่นบ้านดีฟ่า ... แต่ตอนนี้พวกออนไลน์ในไทยที่เกลื่อนตามร้านเกมส์เลิกไปหมดละ
    ออกมาแนวซ้ำๆน่าเบื่อ
    ออนไลน์ผมก็เล่นไม่มาก ลองแค่ MU เป็นเกมส์แรก ลองดู แล้วก็มา Gunbound เห็นๆยิงๆกัน หนุกดี
    แล้วก็มาลอง Flyff เพราะมันบินได้ - - เล่นจนถึงบินได้ ไปต่ออีก 5 เวล .. เลิก -*-
    แล้วก็มา Perfect World เพราะมีเพื่อนเล่น แต่ว่า เล่นได้ 2-3 เดือน ก็เลิก เหอๆ
    ตอนนี้เกมส์ออนไลน์ เล่นแต่พวก Drift City กะ America's Army แต่เด่วนี้ก็เลิกๆไปละ

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

คิดว่า.....

ดอทเอมั้ย sardddddddddd

ปกติร้านเกมส์ผมไม่ค่อยเข้าคนเดียว

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

พวกที่ที่บ้านมีเน็ตมีคอมแล้วยังไปร้านเกมส์ผมก็เคยถามเพื่อนผมว่ามืงซื้อคอมมาทำไม
    มันก็บอกซื้อมาเล่นเกมส์กับทำงาน
    ผมก็ถามว่าแล้วมืงไปร้านทำไม ไมไม่เล่นที่บ้าน
    มันบอกบรรยากาศมันไม่ได้ว่ะที่บ้าน เพื่อนก้อยู่ร้านกันหมด

อ๋อ มันลืมซื้อบรรยากาศด้วยนี่เอง ซื้อมาแต่คอม

OverclockZone Member Gtx9800's Avatar

ท่านเคยเห็นไหมล่ะเกรียนอายุ30อัพอยู่เป็นกลุ่มน้องสาวมันมาส่งข้าวส่งน้ำทุกวันผมเรียนอยู่2ปีแล้วยังเห็นมันเหมือนเดิมวันๆไม่ทำอะไรไม่รู้มันเอาเงินมาจากไหนจ่ายค่าร้านเน็ต

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ไม่ไหวอ่ะ ร้านเกมส์ ทำเด็กเสีย สังคม ครอบครัวแย่ เด็กไม่อยากอยู่บ้าน ก็มาอยู่ร้านเกมส์ ไม่เด็กก็มีแต่ก็เรียกได้ว่าเด็กอยู่ดี เคยไปเล่นที่ร้าน (เคยเรียนที่เกษตร แยกนั้นดงร้านเกมส์รู้ๆอยู่) เจอพวกเด็กประเภทเครียดจัด เล่นแพ้แล้วทุบคีย์บอร์ดปังๆน่ะ เห็นแล้วหมดอารมณ์เล่น รู้สึกหดหู่กับสภาพสังคมในร้านเกมส์พวกเนี้ยอ่ะ
    ลองนับเงินที่พวกเนี้ยเล่นที่ร้าน ถ้าวันละร้อยบาท แค่ครึ่งปี ก็ซื้อคอมพ์สเปคแจ่มๆ ตั้งเล่นที่บ้านได้สบายๆ แต่เหตุผลหลักที่มาที่ร้าน ก็คือที่ปัญหาบ้าน เด็กเล่นเกมส์ ไม่แปลก แต่เล่นนอนที่ร้าน นี่มัน...

OverclockZone Member DoLL's Avatar

ทุกวันนี้ยังเสียดายตังผมเล่น คอมตั้งแต่ ป.6 ตอนนี้มหาลัยปี2 เสียตังเฉลี่ยวันละไม่ต่ำกว่า 150บาท
    (แถวบ้าน ชม.ละ20 ถ้ามีเวลาก็ไปเล่น เกษตร เคยค้างแค่ตรั้งเดียวเมื่อปีใหม่2ปีที่แล้ว)
    อยากถามทุกท่านว่าเสียดายตังกันใหมครับ ผมเสียดายอย่างมากเลย ถ้ารุ้เก็บตั้งแต่ตอนนั้น
    ถึงตอนนี้ก็ i7 rampage extreme II rapter gtx295 บลาๆๆ เอามาใส่ได้หมด - -
    ความเห็นผมนะแต่คิดว่าบางท่านไม่เสียดายตัง
    Last edited by DoLL; 11 Mar 2009 at 22:48:48.

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by DoLL View Post
    ทุกวันนี้ยังเสียดายตังผมเล่น คอมตั้งแต่ ป.6 ตอนนี้มหาลัยปี2 เสียตังเฉลี่ยวันละไม่ต่ำกว่า 150บาท
    (แถวบ้าน ชม.ละ20 ถ้ามีเวลาก็ไปเล่น กะเฉด เคยค้างแค่ตรั้งเดียวเมื่อปีใหม่2ปีที่แล้ว)
    อยากถามทุกท่านว่าเสียดายตังกันใหมครับ ผมเสียดายอย่างมากเลย ถ้ารุ้เก็บตั้งแต่ตอนนั้น
    ถึงตอนนี้ก็ i7 rampage extreme II rapter gtx295 บลาๆๆ เอามาใส่ได้หมด - -
    ความเห็นผมนะแต่คิดว่าบางท่านไม่เสียดายตัง
    คิดอีกแง่นะครับ ถ้าท่านไม่เล่นคอมตั้งแต่ ป.6 ท่านคงไม่อยากได้หรอก i7 rampage extreme II rapter gtx295 ดีไม่ดี ไม่รู้จักด้วย เหอ ๆ

OverclockZone Member DoLL's Avatar

Quote Originally Posted by TaO_OaT View Post
    คิดอีกแง่นะครับ ถ้าท่านไม่เล่นคอมตั้งแต่ ป.6 ท่านคงไม่อยากได้หรอก i7 rampage extreme II rapter gtx295 ดีไม่ดี ไม่รู้จักด้วย เหอ ๆ
    555 ถูกครับ แต่น่าจะรู้ตัวไวนิดนึง เพิ่งถอยมาเมื่อสิ้นปีที่แล้ว ไม่บอกเป๊กดีกว่า ห่วยอ่ะ อิอิ
    Last edited by DoLL; 11 Mar 2009 at 22:54:54.

OverclockZone Member Title don's Avatar

ก็เคยเล่นแต่กับมานอนบ้าน ไม่เคยนอนร้านเกม

OverclockZone Member Godstep's Avatar

เคยเล่นจนโต้รุ่ง แต่ถามว่าที่บ้านมีคอมฯไหม คำตอบคือมี แล้วไปเล่นทำไม คำตอบคือไปเล่นกับเพื่อนแล้วได้ feel มากกว่า

ในสมัยนั้น cs 1.6 มันส์มากจนเล่นกันไม่หลับไม่นอน แต่เคยแค่ 2-3 ครั้งเองนะ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

เคยเป็นแต่ร้านมันอยู่ข้างบ้าน เลยไม่ได้นอนร้าน ฮ่า ๆ สมัยตอนนั้นก็ 8-9 ปีละ กำลังเรียนคอมพ์อยู่ด้วย

ตอนนี้เป็นพ่อคน รู้แต่ว่าจะสอนลูกยังไงให้เข้าใจในเทคโนโลยีและการแบ่งเวลาให้เป็น

OverclockZone Member Domino's Avatar

อิอิ ถ้าจะคุยเรื่องนี้ต้องว่ากันไปสมัยเครื่องsfcแบบใส่แผ่นและหัวโปร

OverclockZone Member waster555's Avatar

ก็กลับตัวกลับใจได้ตั้งแต่เรียนแล้วเกรดแย่ครับติด 0 ไป 3 ตัวครับเครีมดมากแม่ด่าว่าผม ลองมานั่งคิดว่าติด 0 เพราะอาไรก็เพราะไปเล่นเกมส์ร้านเกมส์ถึงเช้านั้นละคับหนังสือไม่อ่าน คิดไปตอนนั้นแล้วโกรธตัวเองจริงๆระ เหอๆ
    ตอนนี้มีอยู่บ้านเล่นแล้ว ก็ Ok แบ่งเวลาเป็นแล้วก็ไม่เคยติด 0 อีกเลยคับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

นึกถึงสมัย 6-7ปีก่อนตอนผมอยู่ม.ปลาย เลิกเรียนก็ Counter Strike/Red Alert/Winning ต้องไปเล่นกับเพื่อนที่ห้องทีละเยอะๆแทบจะเหมาร้าน ตะโกนด่ากันสะใจ แต่ก็ไม่เคยเสียการเรียน ไม่มีนอนค้างที่ร้าน จะมีก็แต่เล่นวินนิ่งกินตังข้ามคืนแค่นั้นเอง สมัยนั้นเซียนมีแต่คนท้าชิง ลูกละ 5บาท 10บาท เครียดกันจะตาย ผมได้วันละ 2-3ร้อยโคตรภูมิใจ นึกถึงแล้วมีความสุขดี คิดถึงเพื่อนๆเก่าๆอยากนัดรวมกันไปที่ร้านเดิมแล้วดวลเค้าเตอร์กันอีกซักที คงมันน่าดู คนแก่โชว์เกรียน หุหุ

OverclockZone Member evilbenx's Avatar

คิดว่าคงไม่มีอะไรทำมากกว่า เป็นพวกที่แบบว่า เล่นเกมส์ online ประมาณเนี่ย
    คงไม่มีใครเล่น fps ในร้านเกมส์จนโต้รุ่งหรอกนะครับ

OverclockZone Member ErasMazzle's Avatar

เคยเล่นเกมส์ ธุรกิจ รู้สึกจะชื่อ capitalism ไรเนี่ยละ ตอนปี 2 ม.เชียงใหม่ 40 ชม.ติด555+ ไม่หลับนอน

มันมาก เล่นเสร็จโคตรมึน แต่ก็เรียนจบบริหารมาได้ตามปกติ มีการมีงานทำ นึกแล้วก็คิดถึงจัง

OverclockZone Member Violent's Avatar

ถ้า เขาทำมีความสุข

แล้วไม่ได้ ทำให้ใครเดือดร้อน ถึงผลการเรียนจะตกบ้าง (ถึงมาก สำหรับ บางคน)

ผมก็ เคยนะ สมัยปี 1-2 เล่นร้านตลอด มันไงล่ะ เหมือนสถาณที่นัด เล่นเกมกัน สมัยนั้น ยัง CS อยุ่เลย มันเป็นเหมือน สังคม อะน่ะ

แต่สรุป จะเล่นร้านเล่นบ้าน เล่นเกม หรืออะไร เขาทำมีความสุข เงินเขาเอง แล้วไม่ได้ทำให้ใครจะตาย

ผมว่า กะ ยิ้มรับ ไปเถอะ ดีแล้วล่ะ ยังมีอะไร ที่มันไร้สาระ ไมไ่ด้ความกว่านั้น (รวมทั้ง ยังมี อะไรที่มันดี และมีความหมายกว่านั้น) เยอะแยะ ปล่อยๆ เขาไปเถอะ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks