Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับลำโพง 2.1 เรื่อง bass redirection

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับลำโพง 2.1 เรื่อง bass redirection

อยากทราบว่าถ้าเราจะใช้งาน bass redirection กับ พวก ลำโพง 2.1 เช่น bose c3 หรือ Klipsch promedia 2.1 นี่ เท่าที่ดูจากรูปของตัวลำโพงแล้ว ไม่มีสายลำโพงแยก sub ตางหาก แล้วเราจะได้ใช้ bass redirection ไหมครับ หรือว่า สัญญาณ sub มันจะออกจาก สายเดียวกันได้ครับ เคยอ่านเจอในกระทู้เก่าๆ ท่านบอกว่า bass redirection จะทำงานได้เฉพาะ แยกสาย sub ตางหากเท่านั้น
    อันนี้เลยสงสัยครับ

ขอบคุณมากครับ

ป.ล. หัดฟังกับ 2.1 ก่อนครับ 5.1 7.1 เอาใว้โอกาสหน้าครับ

มันตัดความถี่เอง ในตู้ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ถามต่ออีกนิดนึงครับ ถ้าตัดความถี่เองในตู้ แปลว่าเรา เลือกตัดความถี่ที่ driver ไป ก็ไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ

Comment

soundcard เช่น m-audio revolution หรือ creative พร้อม driver KX จะตัดความถี่ใน mode 2 /4 channel ได้

ความถี่ที่ถูกตัด จะไปออกที่ LFE channel คือ เอา active subwoofer มาต่อได้ต่างหาก

soundcard เช่น ASUS Xonar หรืออะไรก็ตามที่ใช้ชิพ C-media ใช้ bass redirect ที่ mode 2 channel ได้ แต่ความถี่ที่ถูกตัด จะหายสาบสูญ

ส่วน live audigy x-fi + creative driver ไม่อนุญาติให้ใช้ bass redirect ที่ mode 2 channel

Comment

ตรงประเด็นมากๆเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

Working...
          X