Announcement

Collapse
No announcement yet.

จากคนโง่ อยากฉลาด ดูอัล คอร์ กับ คอร์ทู ต่างกัน ตรงไหนบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จากคนโง่ อยากฉลาด ดูอัล คอร์ กับ คอร์ทู ต่างกัน ตรงไหนบ้าง

คืออยากรู้ครับ ว่ามันต่างกันตรงไหน อยากได้เซ็ตที่ พี่วิกรจัด หมื่นสอง แต่เห็นเพื่อนประกอบมา
    ปีที่แล้ว 15000 มันได้คอทู 2.4 ฮาร์ดดิส 250 การ์ดจอ 8500GT แรม 4 กิ๊ก เคส จีวิว พัดลม12 นิ้ว เมนบอร์ด p5kpl นะครับ เห็นราคามันไม่ต่างกันเท่าไหร่ มันซื้อเมื่อ มิถุนา ปีที่แล้ว ถ้าเซ็ตนี้คงไม่ถึง 15000 แล้วมั้ง แต่ของพี่วิกร น่าเล่น เพราะคล๊อคได้ 3.9 แต่มันเป็นดูอัล เลยอยากรุ้ว่าต่างกันมากหรือเปล่า แล้วถ้าอยากได้ประมาณ 3.9 ของ คอร์ทู มันควรเล่นตัวไหนแบบ แรมบ้าน
    บอร์ดกระท่อม อะ

ปล.ทำให้ผมฉลาดขึ้นมาอีกสักเรื่องนะครับ ขอบคุณ

เดิม ๆ Core2DuO แรงกว่า Dual Core ไม่มาก

แต่ Dual core คล็อกนิดๆก้แรงเท่าแล้วครับ

เสียแต่ว่า บัส และ L2 Cache มันน้อยกว่าเท่่านั้น

และ 2คอร์ ของ มันก็ยังทำงานแบบไม่อิสระ เท่า Core2 Duo

แต่ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้หรอกครับ ท่านแทบไม่รู้สึกเลยว่ามันต่าง

รอท่านต่อไป.......

Comment

ต่างที่ชื่อเรียกและชุดคำสั่งภายในครับ ยังพัฒนาอยู่บนสถาปัตยกรรมเดียวกัน
      มันเป็น2คอร์แท้ๆเหมือนกันครับ เรื่องขนาด L2 นั้น ยังไม่ใช่ เพราะ E7และE8
      L2 ก็ต่าง ยังใช้ชื่อเดียวกันเลย

เครื่องเพื่อนท่าน สอยมาปีที่แล้วไม่ทราบว่าเดือนไหนครับ
      ถ้าซักกลางๆปีขึ้นไปสเปคนั้น 15000 มันแพงโคตรๆเลยครับ

สเปคลายเซ็นผมสอยมา ประมาณเดือน10 อยู่ราวๆ 16k ครับ
      มั่นใจว่าเล่นเกมแรงกว่าเครื่องเพื่อนท่านหลายทุ่งเลยทีเดียว

Comment

1 2 3 4 5 6 .... โอ้เจอแล้ว เมนูค้นหามันมีประโยชน์อย่างนี้นี้เอง

Comment

มานับไม่ถ้วนละ คำถามที่ถามแบบนี้

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
            มานับไม่ถ้วนละ คำถามที่ถามแบบนี้
            โทษทีครับ ผมไม่รู้จริง ๆ อยากถาม

Comment

Originally posted by amcrew View Post
              ต่างที่ชื่อเรียกและชุดคำสั่งภายในครับ ยังพัฒนาอยู่บนสถาปัตยกรรมเดียวกัน
              มันเป็น2คอร์แท้ๆเหมือนกันครับ เรื่องขนาด L2 นั้น ยังไม่ใช่ เพราะ E7และE8
              L2 ก็ต่าง ยังใช้ชื่อเดียวกันเลย

เครื่องเพื่อนท่าน สอยมาปีที่แล้วไม่ทราบว่าเดือนไหนครับ
              ถ้าซักกลางๆปีขึ้นไปสเปคนั้น 15000 มันแพงโคตรๆเลยครับ

สเปคลายเซ็นผมสอยมา ประมาณเดือน10 อยู่ราวๆ 16k ครับ
              มั่นใจว่าเล่นเกมแรงกว่าเครื่องเพื่อนท่านหลายทุ่งเลยทีเดียว

ครับท่าน.................................................................ผมตอบเค้ามั่วๆ555+

แล้วสเปคท่านต่อนี้ตกไปอยุ่กี่บาทล่ะครับ....................แรงไม่มีที่สิ้นสุด

Comment

Originally posted by cuejingjun View Post
                โทษทีครับ ผมไม่รู้จริง ๆ อยากถาม
                ผมบอกเฉยๆครับ ไม่ต้องคิดมากครับ

Comment

Originally posted by amcrew View Post

เท่าที่จำได้ มันซื้อ
                  ซีพียู core 2 duo 2.4 Ghz 3950-
                  m/b p5kpl 2500-
                  HDD 250 1700-
                  VGA nvidia gf8500gt 2000
                  case g-view 12 inch fan 1600
                  ram kington 2g*2 ไม่แน่ใจ ประมาณ 1900
                  reader 250
                  ประมาณนี่ละครับ ตอนนั้นเพื่อนมันรีบครับต้องทำโปรเจ็คส่ง เครื่องเก่า ทำไม่ได้
                  อ่อนแอเกิน เลยไม่ได้ศึกษาไปถึงเห็นอันไหน ถูกหน่อย ก้อรีบซื้อ ตอนนั้น ต้นเดือนมิถุนายนครับ
                  อย่างการ์ดจอเค้าบอกว่าโปรโมชั้นลดราคาอยู่

Comment

Originally posted by cuejingjun View Post
                    เท่าที่จำได้ มันซื้อ
                    ซีพียู core 2 duo 2.4 Ghz 3950-
                    m/b p5kpl 2500-
                    HDD 250 1700-
                    VGA nvidia gf8500gt 2000
                    case g-view 12 inch fan 1600
                    ram kington 2g*2 ไม่แน่ใจ ประมาณ 1900
                    reader 250
                    ประมาณนี่ละครับ ตอนนั้นเพื่อนมันรีบครับต้องทำโปรเจ็คส่ง เครื่องเก่า ทำไม่ได้
                    อ่อนแอเกิน เลยไม่ได้ศึกษาไปถึงเห็นอันไหน ถูกหน่อย ก้อรีบซื้อ ตอนนั้น ต้นเดือนมิถุนายนครับ
                    อย่างการ์ดจอเค้าบอกว่าโปรโมชั้นลดราคาอยู่
                    บวกดูแล้วไม่เห็นจะถึง 15k เลยครับ ผมถึงได้บอกไงว่าแพง 555+

Comment

ผมว่าสติ๊กเกอร์แปะคอมของ Core2 Duo สวยกว่า (นอกเรื่อง)

Comment

Working...
                      X