Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราเตอร์จ่ายไอพีได้มากสุดเท่าไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราเตอร์จ่ายไอพีได้มากสุดเท่าไรครับ

เล้าเตอร์ตัวนึกจ่ายipเต็มที่ได้กี่ipครับ พอดีที่ส.น.ง ต่อ hub หลายห้องๆนึกก็ประมาณ3-5เครืองแต่ต่อกับเล้าเตอร์ตัวเดียว ตอนแรกใช้ได้ไม่มีปัญหาพอมีคนเอาโน๊ตบุคมาต่อหลายเครื่องขึ้นเริ่มปัญหาครับเครื่องที่ต่อใหม่ใช้งานไม่ได้ อยากถามผู้รู้ว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

แล้วแต่ spec ของอุปกรณ์ + ค่า config ใน router ครับ
    (เครื่องไม่เยอะเป็นร้อยๆสองร้อยเครื่องไม่น่าจะมีปัญหาครับ)
    ใช้งานไม่ได้
    - ต้องถามต่อครับว่าใช้งานอะไรไม่ได้
    - แนะนำเพิ่มเติมหากไม่ได้รับ IP ลอง fix IP ไปเลย แล้วลองใช้งานดูครับว่าได้หรือไม่

Comment

class C ได้ 254 เครื่องครับ ลองตั้งค่าดูนะครับ

เราสามารถเพิ่มได้ถ้าอุปกรณ์ของเรา มีหลาย WAN ก็.. ได้หลายร้อยอยู่ครับ

ผมว่า สำนักงานของคุณ อย่างมากไม่เกิน 50 เครื่อง.... สบายมากครับ ที่ว่าต่อแล้วใช้งานไ่ม่ได้นี่ fix ip หรือป่าวครับ หรือว่า default ลองดูด้วยนะครับ เพราะว่า notebook บางเครื่อง เขาเข้าไปตั้งค่า fix ip หรือพวก gate way ไว้ โดยไม่ได้ตั้งใจครับ

Comment

น่าจะเกิดจาก ip ชนกันนะครับ ถ้าปล่อยให้ DHCP เองทุกเครื่องไม่น่ามีปัญหา

ตามที่ข้างบนบอกครับ class c มี ip ได้ 254 หักตัว router ออก 1 เหลือ 253

Comment

ต้องไปดูหัวข้อDHCP ServerในRouterครับว่าเซตช่วงของIPไว้เพียงพอต่อการใช้งานหรือไม่ครับ

Comment

เพิ่มให้อีกข้อ คือ กรณี notebook ที่มี wireless แล้วถ้า router ท่านเปิด wireless ไว้ด้วย แล้วใช้ IP วงเดียวกัน
            แล้ว notebook เกิด connect เข้า 2 ทางผ่าน wireless ด้วย ต่อ สาย lan ผ่าน hub มาอีกทีด้วย อาจทำให้ ระบบมีปัญหาได้นะงับ ทั้งวงนะงับ

Comment

Working...
            X