Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้บ้างโมใส่สีแสงให้ดอกลำโพงตามจังหวะ ทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้บ้างโมใส่สีแสงให้ดอกลำโพงตามจังหวะ ทำไง

ใครรู้บ้างโมใส่สีแสงให้ดอกลำโพงตามจังหวะ ทำไง ช่วยแนะหน่อย หรือไม่ก็ มีดอกแบบนั้นซื้อมาเปลี่ยนไหม คุณภาพมันจะห่วยป่ะถ้าเอามาเปลี่ยน

ก็แค่ต่อหลอดLEDกะสายลำโพง
    ต่อค่าRด้วยนะเด๋วหลอดขาด
    พอเบสมันดัง ไฟก็จะออกตามเบส

Comment

เอ่อทำม่ายเป็นมีใครอยากทำสาธิตบ้างไหม

Comment

ใครรู้บ้างโมใส่สีแสงให้ดอกลำโพงตามจังหวะ ทำไง ช่วยแนะหน่อย หรือไม่ก็ มีดอกแบบนั้นซื้อมาเปลี่ยนไหม คุณภาพมันจะห่วยป่ะถ้าเอามาเปลี่ยน
        ฟังดูงงๆอยู่นะครับ "โมใส่สีแสงให้ดอกลำโพงตามจังหวะ"

มันจะแปลว่า "โมไฟให้กระพริบตามจังหวะลำโพงรึปล่าว"

ถ้าเช่นนั้นคงจะเป็นแบบที่กอล์ฟว่า

ก็แค่ต่อหลอดLEDกะสายลำโพง
        ต่อค่าRด้วยนะเด๋วหลอดขาด
        พอเบสมันดัง ไฟก็จะออกตามเบส
        เรียกเป็นทางการว่า "VU Meter" หรือ "Equalizer"

เท่าที่เคยทำมานะครับมันมี 2 แบบ

แบบแรกผมไปซื้อชุดคิทมาทำครับ

คล้ายๆแบบที่กอล์ฟบอกแหละใช่ R คั่นก่อนเข้า LED

แต่มันต้องมี ไดโอด กับ คาปาซิเตอร์ คัปลิ้งสัญญาณ อีกนะครับ

อย่าลองเอง ไปซื้อ ชุดคิทมาทำดีกว่าคับ [วียู 6 ดวง 44บ. 10ดวง 70บ. 15ดวงไรสาย 165บ.]

แบบที่สองใช่ IC คับเบอร์ LM3914/LM3915 ไม่รู้ว่าตัวนึงกี่บาท

แล้วก็ใช้ R ไม่กี่ตัวเองครับ ยังไงลองไปหาใน google นะ พิม datasheet lm3915

ถ้าหาไม่เจอจริงๆเดี๋ยวหามาให้ ^^ คำตอบจะถูกใจรึปล่าวไม่รู้ถือซะว่าเป็นความรู้แล้วกัน ^^

ปล. แบบ IC LM3915 ผมทำแล้วครับใช้ได้ยืนยัน ^^

Comment

http://www.national.com/mpf/LM/LM3915.html

ลิ้งคับเป็นดาต้าชีท

ไปลองทำดูครับ มีไรปรึกษษได้นะครับ ^^

Comment

อืมใช่ครับ ไม่ยากเลย ต่อง่ายๆ มาก ผมว่าแนะนำใช้ Variable Resistor ดีกว่าครับ ผู้ใช้งานจะได้ปรับความสว่างของ LED ได้ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ จะลองดู

Comment

ต่อตรงส่วนไหนของลำโพง อะครับ

Comment

Originally posted by nitithorn View Post
                  ต่อตรงส่วนไหนของลำโพง อะครับ
                  ต่อตรง Line IN ขาสัญญาณเข้าลำโพงครับ

Comment

ขออยากเห็นรูปประกอบจังเลย สนใจมากครับ ขอวิธีทำด้วยครับ อ่านไม่ออก ENG

Comment

LM 3914 ผมเคยซื้อมาใช้ ตัวละ 48 บาท ร้านแถว ม. แล้วก็เคยไปซื้อที่บ้านหม้อ ตัวละ 60 ครับ

Comment

จะต่อทำไมครับ คุณภาพของเสียงลำโพงก็ลดลงอะ สิ ทำไมไม่ลองเอาไปต่อที่แอมป์ดูละครับอาจจะดีกว่านะ

Comment

Working...
                        X