Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpuโน๊ตบุคของintel การประมวลผลมันต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpuโน๊ตบุคของintel การประมวลผลมันต่างกันมากไหมครับ

1. cpu celeron m กับ pentium m ความเร็วการประมวลผลต่างกันมากไหมครับ
    เช่นceleron m 1.6 กับpentium m 1.6 ในการใช้งานที่แรมDDR 2G Bus400เท่ากัน

2. แล้วpentium m กับ Dual core ต่างกันมากไหมครับ

3. แล้วถ้าpentium m 1.6 แรม DDR 1G กับDual core 1.8 แรมDDR2 512 mb อันไหนเร็วกว่ากัน

4. เค้าว่ากันว่า core solo ~ celeron m แล้วก็ Dual core ~ pentium m จริงไหมครับ

5. ผมมี pentium m อยู่ ควรจะอับเกรดเครื่อง หรือ เปลี่ยนเครื่องไปใช้ Dual core เลยดีครับอันไหนคุ้มค่ากว่ากัน แล้วมันเปลี่ยนแต่ ตัวcpu ได้ไหมครับ

6.*** ท้ายสุด cpu Dual core กับ cpu แกนเดี่ยว ดีกว่ากันแรงกว่ากันจริงหรือ??***

ตอบ

1. เเตกต่างกันคับ pentium m 1.6 ดีกว่าเยอะเเยะเลย
    2. ตัวเดียวกันคับ เเค่ชื่อเรียกเท่านั้นคับ
    3. เอา core 1.8 แรมDDR2 512 mb เพราะอานคตเราเพิ่มได้อีกตัวหนึ่งคับ
    4. จิงคับ
    5. เปลี่ยนได้คับ เเต่เราต้องดูว่าเมนบอดเรารับรองอ่ะป่าว
    6. เเรงกว่าคับ

Comment

Originally posted by {{{tomato}}} View Post
      3. แล้วถ้าpentium m 1.6 แรม DDR 1G กับDual core 1.8 แรมDDR2 512 mb อันไหนเร็วกว่ากัน
      ประมาณว่าแรม DDR 1 G แผ่นเดียวครับ 512 ก็แผ่นเดียวครับ

แล้วDDRธรรมดากับDDR2อันไหน เร็วกว่า หรือว่า เท่ากัน

**พอดีว่าไม่รู้จริงๆครับ**

Comment

DDR2 เร็วกว่าสิครับ

Comment

ข้อ 2 อ่ะ คนละตัว pentium m มันคอร์เดียวไม่ใช่เหรอ

ข้อ 4 ไม่จริง dual core ก็มี core duo กับ core 2 duo

ข้อ 5 แล้วแต่งบที่มี เปลี่ยนแต่ cpu ได้ แต่ต้องดูด้วยว่าชิบเซ็ตรับ cpu ใหม่ๆได้มั้ย

ข้อ 6 dual core แรงกว่าอยู่แล้ว

Comment

1. cpu celeron m กับ pentium m ความเร็วการประมวลผลต่างกันมากไหมครับ
            เช่น celeron m 1.6 กับpentium m 1.6 ในการใช้งานที่แรมDDR 2G Bus400เท่ากัน
            Pentium M 1.6 จะทำงานได้ไวกว่า Celeron 1.6 มากพอสมควรเลยครับ เนื่องจาก
            สถาปัตยกรรมภายใน L2 Cache ของ Celeron จะส่งผ่านข้อมูลทีละ 64 บิต แต่ Pentium M
            จะส่งผ่านทีละ 256 บิตครับ อีกทั้ง L2 Cache ของ Pentium M มากกว่า Celeron M เยอะครับ

2. แล้วpentium m กับ Dual core ต่างกันมากไหมครับ
            Pentium M กับ Core Duo และ Core 2 Duo ต่างกันมากครับ สรุปง่ายๆ

Pentium M เป็น CPU 32 บิต แบบ Single Core พัฒนามาจาก Pentium !!! แต่เพิ่มความสามารถในการประมวลผล
            ชุดคำสั่ง SSE2 เข้าไป

Core Duo เป็น CPU 32 บิต แบบ Dual Core พัฒนามาจาก Pentium M อีกทีหนึ่ง เพิ่มความสามารถในการประมวลผล
            ชุดคำสั่ง SSE3 เข้าไป

Core 2 Duo เป็น CPU 64 บิต แบบ Dual Core พัฒนาจากสถาปัตยกรรมใหม่ล่าสุด Core Microarchitect เพิ่มความ
            สามารถในการประมวลผลข้อมูลแบบ SSSE3 เข้าไป

Core 2 Duo > Core Duo > Pentium M ครับ

4. เค้าว่ากันว่า core solo ~ celeron m แล้วก็ Dual core ~ pentium m จริงไหมครับ
            Core 2 Duo > Core Duo > Core Solo > Pentium M > Celeron M ครับ เรียงลำดับความแรงจากมากไปหาน้อยครับ

5. ผมมี pentium m อยู่ ควรจะอับเกรดเครื่อง หรือ เปลี่ยนเครื่องไปใช้ Dual core เลยดีครับอันไหนคุ้มค่ากว่ากัน
            แล้วมันเปลี่ยนแต่ ตัวcpu ได้ไหมครับ
            Notebook ส่วนใหญ่ไม่สามารถ Upgrade CPU ได้ครับ แต่มีบางรุ่นของ ASUS ที่ทำได้ ถามว่าควรจะอัพเกรดเครื่องหรือเปล่า
            ต้องดูว่างานที่ใช้เกี่ยวกับอะไรเป็นหลักครับ อย่าเพิ่งอัพตามกระแส เพราะเราไม่มีวันตามเทคโนโลยีได้ทันหรอกครับ ทันสมัย
            วันนี้อีกไม่นานก็ตกรุ่นแล้วนะครับ แต่เงินที่จ่ายไปแล้วนี่สิ มันหายากนักนะครับ

6.*** ท้ายสุด cpu Dual core กับ cpu แกนเดี่ยว ดีกว่ากันแรงกว่ากันจริงหรือ??***
            Quad Core > Dual Core > Single Core ครับ เรียงลำดับตามความแรงครับ

Comment

Working...
            X