Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยจัง มาช่วยไขข้อสงสัยผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยจัง มาช่วยไขข้อสงสัยผมหน่อยครับ

เอาละครับ หลังจากที่ผมwantจะใช้ 7750BE มานาน แล้วก็ได้สมใจอยาก
    หลังจากเพื่อนต้องการให้จัดให้ในงบ 16000 เอาทุกอย่าง แถมอยากได้จอใหญ่ๆอีก เลยจัดไป 20นิ้วอิๆ แล้วก็ได้เสปคมาดังนี้

AMD7750BE
    ECS 78M-A Black
    VGA Gigabyte 9500GT DDR3 512MB.
    Ram Kingston 2x1GB./800
    Hdd Seagate 320GB.

ครับ ทีนี้ลองเล่นเกมดูครับ

เปิดด้วย PES2009 ครับ เวลาผมเล่นเกมผมจะเปิดโปรแกรม Bysoft Freeram ไปด้วยครับเพื่อเช็คดูได้ตลอดเวลาว่า CPU เราทำอะไรอยู่ แรมเราทำงานหนักมั๊ย ผลปรากกฏที่ได้คือ CPU วิ่ง 95~100% เลยครับ อันนี้คือข้อสงสัยที่1ครับ คือเครื่องผมนั้นยังใช้ Pentium4 3.0 (Socket478) อยู่น่ะครับ ขณะเล่น PES2009 CPU วิ่งแค่ 30~50% เองครับ แต่ทำไม 7750BE วิ่งเยอะจัง แต่ภาพก็ลื่นนะครับไม่มีปัญหาอะไรแค่สงสัยเฉยๆครับ ต่อไปไปดูข้อสงสัยที่2ครับ

ใครเคยเอา 7750BE ไปเล่น Dynasty Warrior 6 บ้างมั๊ยครับ CPU นี่ ขึ้น 100% ไม่มีลงเลยครับ แถมเกมนี่กระตุกอย่างรุนแรงด้วยครับ อิๆ ปรับทุกอย่าง Low แล้วก็ไม่ช่วยอะไรเลยครับ แต่ในขณะที่เครื่องผม (Pentium4) ตามลายเซ็นต์ผมน่ะครับ ก็เล่นแล้วกระตุกครับ กระตุกมากกว่า 7750BE หน่อยนึงเองครับ แต่ CPU วิ่งไม่ถึง100ครับ วิ่งแค่ 85~98% ครับ เกือบ100 อิๆ แต่มันมีขึ้นๆลงๆ แต่7750นี่ 100ตลอดเลยครับ เลยสงสัยครับ

หมดแล้วครับข้อสงสัย 2 ข้อที่เจอมากับตัวเอง เลยอยากมาถามครับว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่ครับ สงสัยๆ แต่เข้าเว็บหรือเล่นเกมส์อื่นๆก็สนุกดีครับ ลื่นปรื้ดเลย อิๆ

ใครพอทราบสาเหตุก็แนะนำด้วยนะคร้าบ

ไม่มีใครตอบแลยอ่ะ

Comment

รอไปก่อนครับ เดี๋ยวผู้รู้ก็เข้ามาเอง อิอิ

Comment

การ์ดจอ อะไรอ่ะครับ

การ์ดจอก็มีส่วน นะ - -

ทำไมลายเซ็นต์ใหญ่จัง

Comment

ไม่รู้สิ .. ผมใช้ 4800+ @ 3.0 .. ++

Cpu 23% เองครับ สว่นการ์ดจอก็ His 4670 turbo .. ++

คาดว่าน่าจะเป็นที่ตัวเกม (มั้ง) หรือไม่ก็ windows คุณ .. ++

Comment

7750BE วิ่ง 95~100%
            Pentium4 3.0 (Socket478)
            วิ่งแค่85~98% ครับ เกือบ100

คือมันคนล่ะสถาปัตยกรรมอ่ะครับ มันทำงานไม่เหมือนกันหรอกครับ

เปลี่ยนการ์ดจอจะรีดพลังsystemนี้ ได้ดีกว่านี้

Comment

amdนะเขาทำมาให้คุ้มราคาที่ซื้อมาไงมันเลยวิ่ง100ตลอดเอาให้ภาพมันออกมาเนียนๆไม่กระตุกแล้วมันวิ่ง100ก็ไม่ต้องไปสนใจละครับ

แนะนำเอาให้เข้าเซ็ตของชุดนี้เปลี่ยนการ์ดจอเป็นatiดีกว่ามั้ย อย่าง 3650 ddr3 ลองดูว่ามันจะแรงกว่าเหรอป่าว
              แต่ผมว่ามันต้องดูหนังดีกว่าแน่นอน

Comment

อ่อ แบบนี้นี่เอง แล้วการ์ดจอ 9500GT ถ้าเปลี่ยนเป็น 4670 จะดีขึ้นมาเยอะมั๊ยคับ

Comment

พอกันงับ

Comment

ลองแก้ไข เกี่ยวกับไดร์เวอร์ดูครับ

ไม่งั้นลองลง AMD Dual-core optimizer
                    และ AMD Processor Driver

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                      ลองแก้ไข เกี่ยวกับไดร์เวอร์ดูครับ

ไม่งั้นลองลง AMD Dual-core optimizer
                      และ AMD Processor Driver

Comment

Working...
                      X