Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำทีครับจะเลือก NoteBook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำทีครับจะเลือก NoteBook

เอ่อ ผมเพิ่งมาใหม่นะครับ ความรู้มีไม่ค่อยเยอะ ช่วยทีครับ
    สำหรับโน๊ตบุค ที่ผมจะซื้อนั้น เน้นๆไปทาง เล่นเกม+ดูหนัง+ฟังเพลง+อินเตอร์เนต เป็นหลักครับ
    รองลงมาก็ ตบแต่งรูปนิดหน่อย+ตัดต่อวิดีโอ เป็นงานอดิเรกครับ
    พอดีไปดูมา เห็นอยู่ 2 ตัวของ acer ครับ

1.Acer4930G-842G32Mn ราคา 35900.-
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Mobile Intel PM45 Express chipset
    Graphic system
    Graphic Chip nVidia GeForce 9300M GS
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details Acer CrystalEyes Webcam 1M Pixel

2. Acer5530G-822G32Mi ราึคา 34900.-
    CPU AMD Turion X2 Ultra Dual-Core Processer ZM-82 (2.2GHz, 2MB L2 Cache)
    Chipset AMD M780G Chipset
    Graphic system
    Graphic Chip ATI Radeon HD3650
    Display
    Type 15.4 inch WSXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details Acer CrystalEyes Webcam

ครับ 2 รุ่นนี้เหละ ครับ คือข้อสงสัยผมมีอยู่ว่า
    1.ไอ้เจ้า Amd เนี่ย มันจะร้อนมากไหมครับเวลาเปิดเล่นเกมที่มีการฟฟิกเยอะๆ
    2. ATI Readeon HD3650 มันดีไหมเนี่ย ไม่มีความรู้เลย -*-
    3. L2Cache เนี่ยมันต่างกันนิดหน่อยเป็นอะไรไหม
    4.ทำไม Amd ไม่บอก Bus อ่ะครับ
    5. ผมชอบ Amd ครับ 5 5 5 5 +

ขอบคุณทุกคนที่มาให้คำปรึกษานะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ดูจากราคาแล้วแนะนำเป็นเบนคิวs42 s57 ดีกว่

Comment

1.ไอ้เจ้า Amd เนี่ย มันจะร้อนมากไหมครับเวลาเปิดเล่นเกมที่มีการฟฟิกเยอะๆ >> ไม่ต่างจากIntelครับ
      2. ATI Readeon HD3650 มันดีไหมเนี่ย ไม่มีความรู้เลย -*- >> แรงครับ แรงกว่าGeForce 8600M GTอีก
      3. L2Cache เนี่ยมันต่างกันนิดหน่อยเป็นอะไรไหม >> ถ้าไม่ตัดต่อVDO ไม่ทำงานกับไฟล์รูปใหญ่ๆ ก็ไม่ค่อยเห็นผลหรอก
      4.ทำไม Amd ไม่บอก Bus อ่ะครับ >> AMDใช้HTครับ ลองเข้าไปดูเสปกCPUในเวปเค้าโลด
      5. ผมชอบ Amd ครับ 5 5 5 5 + >> เหมือนกันครับDesktopผมAMDมาตั้งแต่เริ่มประกอบเองแล้ว แต่โน็ตบุ๊คผมIntelทุกตัวเลยง่ะ

แต่ถ้าดูตามราคากับการใช้งานแล้ว รอซื้อBenq S57ดีกว่าครับ

Comment

5530 เหนือกว่า

Comment

ผมใช้ ACER 4930 อยู่ครับ แต่ขอเสนอให้ใช้ ACER 5530 ครับ
          น่าจะแจ่มกว่า

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
            ดูจากราคาแล้วแนะนำเป็นเบนคิวs42 s57 ดีกว่
            ช่วงนี้ถึงผมชอบ AMD แต่ถ้าลงมาตลาด Notebook แล้วเนี่ย
            ยังไงก็เชียร์พวก Centrino 2 ดีกว่าครับ = ='
            ยกเว้นการ์ดจอยิ่ง mGPU ผมเชียร์ ATi ขาดใจเลย อิ อิ

ดูจากราคาแล้วผมก็แนะนำ S42 S57 ดีกว่าครับ ดีกว่าด้วยสเปคทั้งปวง
            ส่วนรูปร่างหน้าตาเนี่ย NB ราคาแถวๆนี้ก็จะเน้นเรียบๆกันหมดครับ

BenQ S42 S57 โลดครับผม ราคาเท่านี้ แจ่มกว่าแน่นอน
            แค่การ์ดจอก็แรงกว่าไม่ต้องสืบแล้วครับ = ='

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
              ครับ ขอบคุณมากครับ ผมจะลองไปดูสเปคที่ คุณบอกมานะครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                1.ไอ้เจ้า Amd เนี่ย มันจะร้อนมากไหมครับเวลาเปิดเล่นเกมที่มีการฟฟิกเยอะๆ >> ไม่ต่างจากIntelครับ
                2. ATI Readeon HD3650 มันดีไหมเนี่ย ไม่มีความรู้เลย -*- >> แรงครับ แรงกว่าGeForce 8600M GTอีก
                3. L2Cache เนี่ยมันต่างกันนิดหน่อยเป็นอะไรไหม >> ถ้าไม่ตัดต่อVDO ไม่ทำงานกับไฟล์รูปใหญ่ๆ ก็ไม่ค่อยเห็นผลหรอก
                4.ทำไม Amd ไม่บอก Bus อ่ะครับ >> AMDใช้HTครับ ลองเข้าไปดูเสปกCPUในเวปเค้าโลด
                5. ผมชอบ Amd ครับ 5 5 5 5 + >> เหมือนกันครับDesktopผมAMDมาตั้งแต่เริ่มประกอบเองแล้ว แต่โน็ตบุ๊คผมIntelทุกตัวเลยง่ะ

แต่ถ้าดูตามราคากับการใช้งานแล้ว รอซื้อBenq S57ดีกว่าครับ
                โห ละเอียดดีครับ แนะนำเหมือนข้อความแรกเลยเฮะ ขอบคุณมากครับท่าน

Comment

Originally posted by Blue NarCiSs View Post
                  ช่วงนี้ถึงผมชอบ AMD แต่ถ้าลงมาตลาด Notebook แล้วเนี่ย
                  ยังไงก็เชียร์พวก Centrino 2 ดีกว่าครับ = ='
                  ยกเว้นการ์ดจอยิ่ง mGPU ผมเชียร์ ATi ขาดใจเลย อิ อิ

ดูจากราคาแล้วผมก็แนะนำ S42 S57 ดีกว่าครับ ดีกว่าด้วยสเปคทั้งปวง
                  ส่วนรูปร่างหน้าตาเนี่ย NB ราคาแถวๆนี้ก็จะเน้นเรียบๆกันหมดครับ

BenQ S42 S57 โลดครับผม ราคาเท่านี้ แจ่มกว่าแน่นอน
                  แค่การ์ดจอก็แรงกว่าไม่ต้องสืบแล้วครับ = ='
                  ขอบคุณมากๆ ครับ มีแต่ Ben Q เลยเฮะ สงสัยจะดี จิงๆ

Comment

คือ ถ้าดูจากเสปกกับงบที่ท่านมีแล้ว เพิ่มตังค์อีกจึ๋งเดียวเอาBenqมันแรงกว่าตัวที่ท่านเลือกเอาไว้น่ะครับ คุ้มค่ากว่าเห็นๆ อิๆ

Comment

1.ถามว่า AMD ร้อนมั้ย >> มันลวกมือผมมาแล้ว 4-5 ครั้ง
                      2.ATi Radeon HD3650 >> แรงแซงโค้งครับ
                      3.L2 Cache ต่างกันเป็นอะไรมั้ย >> นิดหน่อยครับ การ Render ในงาน 3D, Video,Graphic จะต่างกันนิดหน่อย ถ้าไม่ทำงานพวกนี้สบายใจได้ไม่ต่างกันครับ
                      4.ทำไม AMD ถึงไม่บอก Bus ครับ >> บอกครับ HT Link 3600 ไง เร็วกว่า Intel อีก (HT=HyperTransport)
                      5.ผมชอบ Amd ครับ 5 5 5 5 + >> ผมแต่ก่อนไม่ชอบ AMD แต่เดี๋ยวนี้ชอบทั้งคู่ เพราะว่าใน Laptop ผม AMD-ATi ทำให้ผมเล่นเกมส์ได้เร็วขึ้น ส่วน Intel ทำให้ผม Render 3D,Graphic,Video ได้เร็วขึ้นครับ

Comment

แนะนำเบนคิว S42 หรือ S57 ครับ ลองเทียบสเปกดูเอาละกันนะครับไม่อยากเชียร์อันใดอันหนึ่ง

Comment

Working...
                        X