Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเอารูปมาลงช่วยทีจ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเอารูปมาลงช่วยทีจ้า

คือรูปทีพี่เอามาลงกันใช้โปรแกรมอะไรย่อกันครับ ผมถ่ายรูปน้าจอมามัน 3 เมกกว่า

เว็ปฝากรูปได้ไม่เกิน 2 เมก ผมใช้ Piant ย่ออะครับ แล้วที่นี้ย่อมาแล้วรูปมันไม่ชัดเลย

พี่ๆช่วยแนะนำการย่อหรือลดขนาดให้เอามาลงได้อะครับแล้วชัดมั้งอะครับ

- -* เลือก save ไฟล์นามสกุลอะไรอ่ะครับท่าน

ผมก็ใช้โปแกรม Piant อยู่ด้วยเหมือนกันครับ
    ถ้าเลือก save ด้วยนามสกุลไฟล์ที่เป็น .BMP แน่นอนละครับว่าขนาดของไฟล์คือ 3MB เป็นอย่างน้อยล่ะครับ
    ดังนั้นก่อนเลือก save ไฟล์ ก็ให้เราเลือกนามสกุลของไฟล์ซักนิดครับ
    ขนาดเล็กๆแนะนำให้ save นามสกุลไฟล์เป็น .JPG ครับ รับรองขนาดเล็กชัวร์
    คาดว่าขนาดของไฟล์นามสกุล .JPG คงลดลงเหลือแค่ 200KB โดยประมาณครับ ( -0- ลดลงตั้ง 15 เท่า!! )

ป.ล. จากการคาดคะเน save รูปหน้าจอขนาดตั้ง 3MB+ ผมว่าท่านกด save เป็นแบบ .BMP แน่ๆเลยครับ อิอิ
    Attached Files

Comment

โอ้ววว...สงสัยจะใช่ขอบคุณมากนะครับ

Comment

Working...
      X