Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยว่า OC แล้วเป็นแบบนี้ผิดปกติมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยว่า OC แล้วเป็นแบบนี้ผิดปกติมั้ยครับ

นี่เป็นการ OC ครั้งแรกของผมนะครับ ถ้าถามอะไรโง่ก้อขออภัย

ผมโอเวอร์คล๊อค Celeron 1.7 GHz เพิ่มจาก 100 เป็น 118 ไม่เพิ่มไฟ กลายเป็น 2.0 GHz

แต่อุณหภูมิกลับไม่เพิ่มเลยอยู่ที่ 21 องศาเท่าเดิม

ขอถามอีกข้อนะครับ Celeron 1.7 GHz OC ได้มากสุดถึงเท่าไหร่จึงอยู่ในขั้นปลอดภัย

Comment

ปกติแหละครับ เพราะเพิ่งอัดไปนิดเดียวเอง~ ลองอัดเยอะๆเดียวมันก็ขึ้นเอง

Comment

ปกติครับ เพราะไม่ได้เพี่มไฟ + ลากนิดเดียว ^^

Comment

นิดเดียวผมก้อเสียวแล้ว

อิอิ

อยากทำไปเยอะๆแต่ไม่กล้า

เพราะนี่เป็นครั้งแรกไม่รู้ว่าควรหยุดตรงไหน

Comment

ลาก bus CPU ไปเรื่อยๆ จนเปิดไม่ขื้น หรือ เข้า Windows ไม่ได้ก็ได้ครับ
            แล้วก็กลับมาใช้ค่าล่าสุดที่เปิดได้
            แล้วก็ลอง test ดู ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติก็ โอเค ครับ

ป.ล ผมก็มือใหม่เหมือนกัน เอิกๆ

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองศึกษาเรื่องไฟดูด้วย เพราะเพิ่มไฟยังไม่เป็นเลย

Comment

ไปได้เรื่อยครับ ถ้าเริ่มไม่ค่อยลื่น หรือบู๊ทไม่ขึ้นก็ลองปรับไฟขึ้น ระวังอุณหภูมิไม่ให้สูงจนเกินไปนะครับ (เท่าที่ผมลองมาไอ้ตัวบัส 100 ดันไป 133 ก็เริ่มออกอาการแล้ว ตอนนั้นลอง P4 1.6)

Comment

อุณภูมิต้องอยู่ที่เท่าไหร่อะครับ ถึงจะไม่เป็นอันตราย(ซิ้งค์เดิมอะ)

Comment

ไม่น่าจะไปถึง 40 นะครับ 30 กว่ายังดีครับ ใช้ในห้องแอร์รึปล่าวครับ ในแอร์ก็น่าจะประมาณ 20 ปลายๆ ถึง 30 ต้นๆ(ถ้าเต็มที่) นอกแอร์ ไม่ควรเกิน 40 ถึง 40 ต้นๆครับ

Comment

ไม่แอร์ครับ งั้นเดี๋ยวลากไปซักอุณหภูมิ 30 เพราะผมเปิด 24 ชม.

Comment

Working...
                      X