Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับX2 4800+ ร้อนจนดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับX2 4800+ ร้อนจนดับ

คือตอนนี้ผมมีปัญหาเกี่ยวกับความร้อนของ 4800+
    ไม่ได้คล๊อกอะไรเลย แต่พอเล่นเกมส์ MU Online
    มันจะร้อนมากจนดับไปเลยน่ะครับ แล้วเล่นอย่างอื่น
    อุณหภูมิ จะอยู่ที่ 50+ขึ้นไป พัดลมกะซิงค์เดิมๆ
    ความเร็วปกติจะอยู่ที่ 2.5GHz ไฟ 1.328
    ตอนนี้ผมเลยต้องไปปรับ ใช้ความเร็วที่ 2.2GHz
    ไฟ 1.125 ถึงจะใช้เล่นนานๆได้อ่ะครับ แต่ถ้าใส่
    ความเร็วปกติกะไฟ Auto เมื่อไหร่ ใช้ไม่ถึง ชม.
    ก็ร้อนจนดับเลย ยิ่งถ้าเล่น MU ไม่ถึง 20 นาทีก็ไปละ
    สเปคคร่าวๆนะครับ
    X2 4800+
    บอร์ด Asrock Alive NF6G VSTA
    แรม 2 G
    รบกวนผู้รู้ช่วยหาแนวทางแก้ไขให้ทีนะครับ

Case ไม่ดีแน่เลยผมก็เคยเป็น Case ถูกๆหน้าสวยแต่ไม่มีพัดลมหน้าอมความร้อนโคตรๆ
    ผมเปลี่ยน Case เป็น Coolermaster Elite 330 ราคา 1300 บาทเปลี่ยนแล้วอุณภูมิหายไปเยาะมาก
    เล่นเกมส์ 3D ทั้งคืนไม่มีคำว่าดับเลยแต่ไอตอนยังไม่เปลี่ยน Case ก็เหมือนกันแหละครับไม่เกิน 30 นาทีดับเองร้อนเกินไปมีวิธีแก้ก็เข้าไปปรับ Bios ได้ครับปรับให้มันเป็น 70 องศาแล้วค่อยดับก็ได้แต่ทางที่ดีเปลี่ยน Case ครับชัวๆเลย

Comment

เข้าหน้าร้อน อุณหภูมิห้องมันก็มีส่วนมากด้วยนะครับ

แยกเป็น 3 ส่วนแล้วกัน
      1.ที่ตัว CPU เอง (แต่ตัดประเด็นว่ามันเอ๋อ ออกไปเป็นประเด็นหลังสุด หากจัดการข้อ 2 และ 3 แล้วยังไม่ดีขึ้น)

2. ชุดอุปกรณ์ระบายความร้อนของ CPU เอง ตัวซิงค์ + พัดลม
      ตัวซิงค์มันแนบชิดติด CPU ดีอยู่หรือเปล่า
      พัดลมฝุ่นจับมากขนาดไหนแล้ว เช็คความสะอาดสักหน่อยก็ดี
      บางทีใยแมงมุมผสมฝุ่น ปิดร่องฟินซิงค์ลมเป่าลงไม่ถึงฐานล่างก็ แป่วแว่ว ได้นะ

3. ทิศทางระบายอากาศภายในเคส ถ้าถ่ายเทไม่สะดวก แล้วไป+เข้ากับข้อ 2 ก็ โอ้ละพ่อกันเลยทีเดียว

ถ้าทำ 2+3 แล้วด้วยความแน่ใจว่าไม่พลาด แต่ยังไม่ดีขึ้น
      ก็หยิบยกประเด็น CPU เอ๋อ จากข้อ 1 มาพิจารณา

นี่ก็ลดจาก 3 เหลือ 2.6 เหมือนกัน ร้อนนรกแตกเลย ยิ่งไม่มีแอร์ ไอ้ห้องที่วางพีซีเนี้ย เอิ๊กๆ

Comment

Working...
      X