Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะซื้อเลเซอร์พริ้นเตอร์ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะซื้อเลเซอร์พริ้นเตอร์ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

รายละเอียด
    งบประมาณ 10,000 บาท
    พริ้นวันละ 1,000 - 2,000 แผ่น
    พริ้นเฉพาะขาวดำ
    อยากทราบราคาหมึกด้วยคับ

ต้อง print ผ่าน network หรือต้องแชร์ให้เครื่องอื่นด้วยไหมครับ

Comment

แช 2 เครื่อง

Comment

ขอเสนอนิสนึงงงง.....คือว่า ลอง มองๆ หาพวก อิงค์เจ็ตแบบแท็งค์ ดูไหมเพราะว่า

1. ปริ๊นเยอะขนาด 1000-2000 แผ่น ต่อวัน น่าจะเหมาะกับ อิงค์เจ็ต
        2. ปริมาณของ แบบแท็งค์ น่าจะได้นานกว่า เรเซอร์ปริ๊นเตอร์
        3. ราคา หมึก อิงค์เจ็ตถูกกว่า เรเซอร์ปริ๊นเตอร์ มากเอาการ
        4. ****** เรเซอร์ ปริ๊นได้เร็วกว่า อิงค์เจ็ตแบบแท็ง ******
        5.LASER JET _CANON LBP-5050 ราคา 9850 บาท และ LASER JET _CANON MF-4150 Print+Scan+Copy 20 PPM 1200x600 B/F 32MB. (Scan 9600x9600dpi) Fax ราคาเกินมา 10490 บาท AT J.I.B

Comment

ปริ๊นเยอะไม่เหมาะใช้อิงค์เจ็ทครับ

1. ถ้าเป็นหัวพิมพ์แบบใช้ความร้อน ปริ๊นต่อเนื่องนาน ๆ หัวพิมพ์ไหม้ เสีย
          2. ช้ากว่ากันมาก อิงค์เจ็ทพิมพ์ไม่ได้วันละหลักพันแน่นอน

Comment

โอ้ย...กดส่งข้อความแล้วค้าง

Originally posted by manchester2548 View Post
            ปริ๊นเยอะไม่เหมาะใช้อิงค์เจ็ทครับ

1. ถ้าเป็นหัวพิมพ์แบบใช้ความร้อน ปริ๊นต่อเนื่องนาน ๆ หัวพิมพ์ไหม้ เสีย
            2. ช้ากว่ากันมาก อิงค์เจ็ทพิมพ์ไม่ได้วันละหลักพันแน่นอน
            อืม......ถือเป็นความรู้ใหม่ แต่ผมสังเกตุตามร้านปริ๊นงานตามแถวมหาลัย จะมีแต่แบบอิงค์เจ็ตแท็งค์ (แต่หลายเครื่อง) นะ

1. 1000 - 2000 แผ่นเยอะไปลองเฉลี่ยสัก 2 - 3 เครื่องดีไหมคับ ( ที่อยากให้ใช้อิงค์เจ็ตเพราะ )
            1. เป็นการเฉลี่ยความเสียหายจากการใช้งานเพราะ 3 เครื่อง ตกเครื่องละ 333 แผ่นต่อ 1 วัน ต่อการพิมพ์ 1000 แผ่น
            2. หมึกพิมพ์ถูกกว่าเรเซอร์ ( หมึกอิงค์เจ็ตขวดละ 250 บาท หมึกเลเซอร์ 600 บาทต่อขวด(200กรัม)
            3. หมึกเลเซอร์ตลับละ 2000 บาท (แท้) พิมพ์ได้ประมาณ 2500 แผ่น (ยกเว้นจะเอาไปโมให้เติมผงหมึกได้ ซึ่งก็ต้องเสียค่าโมเพิ่มอีก 500 - 1000 บาท) ลองเปรียบเทียบส่วนต่างดูครับ

2.อีกแนวทางคือ หาลิงค์ไปยังเครื่องถ่ายเอกสาร แล้วปริ๊นผ่านเครื่องถ่ายเอกสาร ( เห็นที่ร้านปริ๊นงานข้างมหาลัยทำ )

Comment

นั่นละครับ ร้านที่รับพิมพ์ถึงต้องมีหลายเครื่อง อย่างนึงมันช้า อีกอย่างใช้งานหนักจะเกิดปัญหาได้ แต่มันก็ดีตรงต้นทุนน้อยกว่า ถ้าเปิดร้านจริง ๆ ก็ต้องมีทั้ง 2 แบบ
              อีกอย่างคือหมึกเลเซอร์มันไม่ละลายน้ำครับ

แต่งบหมื่นนี่เหลือเฟือเลยครับ เลเซอร์รุ่นเล็กก็สามพันเอง

ปล. Canon HP จะใช้หัวพิมพ์แบบใช้ความร้อน Epson Brother จะใช้หัวพิมพ์ไฟฟ้า Canon รุ่น IP4xxx ก็หัวพิมพ์ไฟฟ้า

Comment

Originally posted by evil1990 View Post
                แช 2 เครื่อง
                ใช้รุ่นที่มี port lan ก็ดีนะครับ สามารถ share ผ่าน network เป็น print server ได้เลย
                ที่ผมใช้ประจำมี 2 รุ่นคือ Brother HL-5250DN [ราคาประมาณ 13,000 - 14,000]
                กับ Brother HL-2150N [ราคาประมาณ 5,000 - 6,000] แต่ถ้างบหมื่นใช้ HL-2150N เหมาะกว่าครับ
                ชุดพิมพ์แยก drum กับ toner ดูแลรักษาง่ายดี drum ใช้งานได้หมื่นแผ่นนิดๆ [ราคาประมาณ 3,000]
                toner พิมพ์ได้ 2,500 - 3,000 แผ่น [ราคาประมาณ 1,500] แต่ไม่แน่ใจว่าจะโมให้เติมผงหมึกเองได้รึเปล่า
                เพราะไม่เคยลอง

Comment

Originally posted by SpinViper View Post
                  โอ้ย...กดส่งข้อความแล้วค้าง

อืม......ถือเป็นความรู้ใหม่ แต่ผมสังเกตุตามร้านปริ๊นงานตามแถวมหาลัย จะมีแต่แบบอิงค์เจ็ตแท็งค์ (แต่หลายเครื่อง) นะ

1. 1000 - 2000 แผ่นเยอะไปลองเฉลี่ยสัก 2 - 3 เครื่องดีไหมคับ ( ที่อยากให้ใช้อิงค์เจ็ตเพราะ )
                  1. เป็นการเฉลี่ยความเสียหายจากการใช้งานเพราะ 3 เครื่อง ตกเครื่องละ 333 แผ่นต่อ 1 วัน ต่อการพิมพ์ 1000 แผ่น
                  2. หมึกพิมพ์ถูกกว่าเรเซอร์ ( หมึกอิงค์เจ็ตขวดละ 250 บาท หมึกเลเซอร์ 600 บาทต่อขวด(200กรัม)
                  3. หมึกเลเซอร์ตลับละ 2000 บาท (แท้) พิมพ์ได้ประมาณ 2500 แผ่น (ยกเว้นจะเอาไปโมให้เติมผงหมึกได้ ซึ่งก็ต้องเสียค่าโมเพิ่มอีก 500 - 1000 บาท) ลองเปรียบเทียบส่วนต่างดูครับ

2.อีกแนวทางคือ หาลิงค์ไปยังเครื่องถ่ายเอกสาร แล้วปริ๊นผ่านเครื่องถ่ายเอกสาร ( เห็นที่ร้านปริ๊นงานข้างมหาลัยทำ )

เลเซอร์พริ้นเตอร์ ยี่ห้อไหน และรุ่นไหนคับ ที่เอาตลับหมึกไปโมให้เติมผงหมึกได้ ช่วยบอกด้วยคับ

Comment

Originally posted by evil1990 View Post
                    เลเซอร์พริ้นเตอร์ ยี่ห้อไหน และรุ่นไหนคับ ที่เอาตลับหมึกไปโมให้เติมผงหมึกได้ ช่วยบอกด้วยคับ
                    1. คล้าย กับ เคยเห็นร้านพวก หมึกพิมพ์ล้วนๆ แต่จำได้ลาง ๆ ( เซียร์ หรือ พันทิพ )

2. ส่วนเรื่องหมึกที่เติมได้ลองดูได้ที่เว็บ http://www.printer2care.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=325613 ดูครับ

Comment

Epson M2010D หรือ DN ถ้าจะเอาเป้นหริ้นเซอเวอร์
                      Lexmark E250D หรือ E250DN ถูก แต่ดีเปล่าไม่รุ้นะ

Comment

ผมไม่เคยเล่นรุ่นใหญ่ เล่นแต่รุ่นเล็ก เทใจให้ Brother ครับ ไม่แพง เติมหมึกได้ ครัมทนใช้ได้

Comment

HP 1005 สัก 3 เครื่องๆ เหลือๆ แน่นอน

Comment

แนะนำ HP 1020 ออฟฟิตใช้มา 3 ปี เอง ไม่มีปัญหา
                            ีีระบบพิมพ์หมึกกะเลเซอร์ไม่เหมือนนะครับ วันล่ะพัน+ ผมเึึคยทำ แต่ไม่ใช่HP 1020 ทำกะ็๋็๋ HP 2600n (สี) พริ้นสต๊อก ราวๆ 15,000 item เีิริ่องหมึก ของ 2600n เปลียนทีเหยียบหมื่น แต่สำหรับธุรกิจ คุ้มค่า
                            ผม แนะนำนะ ถ้ามีงบลอง ๆ หามาสองเครื่องเลย สลับกัน เพราะร้อนจี๋แน่ๆหัวLaser
                            ข้อแตกต่างกะท่านข้างบน น่าจะ HP 1006 (ซี่รี่เดียวกัน) ตัวนี้ผมว่ามันตีกระดาษแรงกว่าตัว 1020 นะ เพราะผมวางบนลัง A4 เปล่าๆมันตีเสียงดังมากตอนมันดึงกระดาษ แต่ 1020 ปกติเงียบๆ

Comment

เรื่องตลับ Toner ของ Laser Printer ถ้าเครื่องพิมพ์ยังประกันไม่หมด (ส่วนใหญ่จะ 3 ปี) ไม่ค่อยอยากให้รีบเปลี่ยนมาใช้พวกหมึกเทียบเท่าเลยทันที เพราะเวลามีปัญหาศูนย์มันจะตัดประกันเราทันทีเช่นกัน แล้วผมก็เคยเจอมากับหมึกเทียบเท่าบางยี่ห้อ (เครื่องผมใช้หมึก HP C7115A) พิมพ์ประมาณไม่เกิน 10-20 แผ่นไม่มีปัญหา แต่พอพิมพ์สัก 50 แผ่นหมึกเริ่มเยิ้มแล้วครับ ในขณะที่ของแท้เคยพิมพ์ร่วม 100 แผ่น พิมพ์ได้สบายไม่มีรายการหมึกเยิ้มให้เห็น

แลวเรื่องการนำตลับ Toner ไปเติมหมึกไม่ค่อยอยากจะแนะนำให้ทำเลยครับ ผลเสียมากกว่าผลดี เพราะผงหมึกของเครื่อง Laser Priner ค่อนข้างจะละเอียดกว่าผงหมึกทั่วไป แล้วยิ่งไปเจอบางร้านที่ไม่ชำนาญเรื่องนี้ขึ้นมา พี่แกเล่นเอาผงหมึกอะไรก็ไม่รู้มาเติมให้ เพื่อนผมเจอมาทีร้องจ๊ากเลยเพราะผงหมึกมันละลายติด Drum กับลูกกลิ้งเต็มไปหมด ต้องไปหาซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนอีก (ค่าอะไหล่ชิ้นนึงแพงน่าดูนะครับ) ตั้งแต่นั้นมามันก็ไม่ยอมใช้วิธีเติมหมึกอีกเลย แต่ใช้วิธีซื้อพวกหมึกเทียบเท่ามาใช้แทนครับ

Comment

Working...
                              X