Announcement

Collapse
No announcement yet.

folder option หาย เรียกคืนมาอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• folder option หาย เรียกคืนมาอย่างไรครับ

คือว่าเหมือนว่าเครื่องจะติดไวรัส
    ตอนนี้แสกนออกแล้ว
    แต่ ที่แมนู tools > folder option มันหายไป
    มีวิธีเรียกคืนมาไหมครับ
    คือว่าไม่อยากลงวินโดวใหม่ครับ
    (เป็นเครื่องที่ใช้งานหน้าร้าน)
    Attached Files

มันจะมีโปรแกรม แก้อยู่น่ะครับ ............

Comment

ถ้าสแกนออกแล้วยังไม่เจอก็มาลองทำขั้นตอนนี้ต่อนะครับ ^^

1. กด Start เลือกคำสั่ง Run
      2. พิมพ์ regedit ลงไปในช่องคำสั่งของ Run ครับ แล้วกด OK
      3. เข้าไปตามนี้นะครับ HKEY_CURRENT_USER \ Software \ Microsoft \ Windows \ CurrentVersion \ policies \ Explorer
      4. แล้วก็มาดูที่ด้านขวาที่ NoFolderOptions ถูกกำหนดค่าเป็น 1 ให้ดับเบิ้ลคลิกบนคีย์ดังกล่าว แล้วแก้กลับเป็น 0 เท่านั้นเองครับ

ลองทำดูก่อนนะครับ ได้ไม่ได้ก็ค่อยมาว่ากันอีกที

Comment

สงสัยไวรัสเล่นเอาแล้ว

Comment

แก้regeditตามข้อความข้างล่าง หรือ ก๊อปใส่ notepad แล้วเซฟเป็นนามสกุล .reg ก็ได้ครับ
          พอเซฟเป็น .reg แล้วก็ดับเบิ้ลคลิ๊กได้เลยครับ
          [HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\Explorer]
          "NofolderOptions"=dword:00000000

Comment

ขอบคุณครับ
            แต่ตอนนี้อยู่บ้านครับ
            ไว้พรุ่งนี้ไปร้านจะลองดูครับ
            ขอบคุณมากครับ

Comment

แล้วอย่างในรูปเด้งขึ้นมาตลอด แสกนก็ไม่ออก
              ถอด hdd ไปแสกนเครื่องอื่นก็ไม่ออก
              ทำอย่างไรครับ
              Attached Files

Comment

Originally posted by Open View Post
                ถ้าสแกนออกแล้วยังไม่เจอก็มาลองทำขั้นตอนนี้ต่อนะครับ ^^

1. กด Start เลือกคำสั่ง Run
                2. พิมพ์ regedit ลงไปในช่องคำสั่งของ Run ครับ แล้วกด OK
                3. เข้าไปตามนี้นะครับ HKEY_CURRENT_USER \ Software \ Microsoft \ Windows \ CurrentVersion \ policies \ Explorer
                4. แล้วก็มาดูที่ด้านขวาที่ NoFolderOptions ถูกกำหนดค่าเป็น 1 ให้ดับเบิ้ลคลิกบนคีย์ดังกล่าว แล้วแก้กลับเป็น 0 เท่านั้นเองครับ

ลองทำดูก่อนนะครับ ได้ไม่ได้ก็ค่อยมาว่ากันอีกที
                ผมลองวิธีคุณแล้ว แต่เพียงแต่พิมพ์ regedit แล้ว ok เครื่องมันรีสตาร์ททันทีครับ
                และก็มีเตือนไวรัสตามข้อความบนแหละครับ

Comment

เหมือนเดิมนะครับแต่คราวนี้เซฟเป็น .inf นะครับเสร็จแล้วก็คลิ๊กขวา install ครับ
                  เสร็จแล้วก็ตามด้วยอันเก่าเลยครับ
                  [Version]
                  Signature="$Chicago$"
                  Provider=Symantec

[DefaultInstall]
                  AddReg=UnhookRegKey

[UnhookRegKey]
                  HKLM, Software\CLASSES\batfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                  HKLM, Software\CLASSES\comfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                  HKLM, Software\CLASSES\exefile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                  HKLM, Software\CLASSES\piffile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                  HKLM, Software\CLASSES\regfile\shell\open\command,,,"regedit.exe ""%1"""
                  HKLM, Software\CLASSES\scrfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                  HKCU, Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System,DisableRegistryTools,0x00000020,0

Comment

แก้ได้แล้วครับ แต่ผมต้องฆ่าไวรัส autorun ให้ได้ก่อน

ซึ่งอาการตอนนี้ run regedit ไม่ได้ เครื่องรีสตาร์ท
                    เครื่องปัจจุบันใช้ nod32 มันเอาไม่ออก ผมก็เลยถอด hdd ไปต่อเครื่องอื่นสแกนด้วย kaspersky แล้วสำเร็จครับ
                    แล้วผมก็ทำตามวิธีที่คุณ open บอก ก็ยังไม่เกิดอะไรขึ้น
                    จากนั้นก็ทำตามที่คุณ taurus13 ทั้งสองวิธีแต่ทำวิธีแรกก่อน ก็ยังไม่เกิดอะไรขึ้น
                    ผมก็เลยรีสตาร์ทเครื่องครับ จากนั้นก็เป็นปกติครับ

ต้องขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความช่วยเหลือและแนะนำครับ

Comment

ไม่เป็นไร ^^

Comment

งานเข้าแล้วแบบนี้ สงสัยโดนไวรัส เล่นงานครับ ลองใช้ ComboFix - ยาถ่ายไวรัส รันสแกนจัดการมันเลยครับ

Comment

เราใช้ Trojan Remover อะตอนแรกของเราก็หายนะ พอโหลดมาใช้ทีก็หายเป็นปกติเลย

Confirm 555+

Comment

ไวรัสเล่นไปแล้วจิเนี้ย

Comment

ใช้ CPE แล้วสแกนไดฟ์แบบ แอดว้าน ก็น่าหายนะผมเคยลองแล้วอะ

Comment

Working...
                              X