Announcement

Collapse
No announcement yet.

เด็กใหม่ต่อHTPCเข้าAVR7.1คร๊าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เด็กใหม่ต่อHTPCเข้าAVR7.1คร๊าบ

สวัสดีรับทุกท่านผมมีเรื่องปรึกษาเกี่ยวกับ HTPC ขอเรียนถามดังนี้ครับ

1)Mainboard ของผม Asus รุ่น P5KPL-AM ไม่มีช่องต่อสาย optical และ coaxial มาด้วย(มีแต่ช่องแจ๊คเขียว3.5มม.) ในกรณีนี้ถ้าผมจะนำเสียงเข้าAVR denon2307 ผมต้องใส่ sound card ที่มีช่องเหล่านี้รองรับมาด้วยถูกมั้ยครับ (ผมอยากจะเล่นระบบ7.1channel)

1.5)ผมควรจะต่อระบบ optical หรือ coaxial ดีครับ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดี
    2)ถ้าข้อแรกถูก ผมจะซื้อ sound card ราคาประหยัด (เอาแค่ตัวที่มีช่องเหล่านี้มาเสียบสาย) แล้วให้ AVR denon มาเป็นตัว ถอดรหัสเสียง จะได้มั้ยครับ (เพื่อนบอกว่าเอาdriver sound cardมาลงแล้วปรับ equalizer ให้สูงขึ้นทั้งหมด แล้วให้AVR เป็นตัวแยกเสียง)

3)ลำโพงsurround ทั้งสี่ตัวด้านหลังควรจะอยู่สูงกว่าระดับหูประมาณกี่เซ็นครับ(ตอนนี้อยู่ระดับเดียวกับหูคนนั่งดู)
    4)graphic card ของผม asus 9400gt 1GB มีช่องHDMI พอต่อเข้าหน้าจอLCD มีแต่ภาพออกครับ เสียงเป็นเสียงดังเหมือน noise ปุ๊ก ปุ๊ก ปุ๊ก ออกที่หน้าลำโพงของ LCD ตามที่อ่านจากในเวปมา HDMI จะออกทั้งภาพและเสียงหนิครับ (สายHDMIผมเป็นversion1.3 ของ mcable)

รบกวนทุกท่านที่พอมีความรู้ด้านนี้ด้วยนะครับ ผมมีคำถามอื่นอีกมากมายแต่แค่ต่อสายยังเอาตัวไม่รอดเลย ผมจนปัญญาแล้ว ขอบคุณครับ

1 ทำเอา ไม่เกิน 20 บาท

1.5 ผมไม่มีความเชื่อ เรื่อง optical และ coaxial ให้เสียงต่างกัน

ตามคติผม มีอะไรก็ใช้อันนั้น ขอแค่มันมีให้ใช้ ใช้อะไรก็เหมือนๆกัน ในกรณีที่ ข้อมูลที่ส่งออกไป มีค่าเท่ากัน

คงจะได้ใช้ coaxial

2 ถ้าส่งไปแต่ข้อมูลดิบๆก็พอ Realtek +asio 4 all เป็นข้อมูลดิบ

Via ENVY24 + asio ก็ข้อมูลดิบ

S/P dif passthrough บน soundcard ใดๆ ทุกชนิดเป็นข้อมูลดิบ

ตัวแปรคืิอ AVR อย่างเดียว

ไอ้ soundcard ราคาประหยัด ที่ปรับ EQ แล้วมีผลต่อ spdif น่ะ กาก อย่าไปใช้

3 ไม่ทราบ ผมคนนี้ stereo only

4 ต้องเสียบสายแบบนี้ เสียง spdif onboard ถึงจะไปออกร่วมกับ hdmi บนการ์ดจอ ข้ามข้อ1ไปได้เลย

Comment

อีกอย่าง ถ้าเสียบ DVI > HDMI จากการ์ดจอ asus ต้องเสียบ port dvi สีเหลือง เสียงถึงจะออก

Comment

ขอบคุณคุณ BattleCruiser มากนะครับที่ช่วยชี้ทางให้ ผมเล่น hdmi จาก HTPC > ไปออก hdmi หน้าจอ ครับ แต่เสียงจากจอLCD แตกปุ ปุ ปุ ราวกับ ลําโพงจะขาดเอา ผมเลยปิดเสียงจอLCD แล้วไปต่อเเจ๊คหัวเขียว3.5mm ไปออก AVR ครับ พี่ท่านใดพอจะแนะนําผมได้บ้างครับ

Comment

เบสิคขาตั้งลำโพงประมาณ 24-27 นิ้วครับ แต่แล้วแต่เก้าอี้ที่นั่งด้วยแหละ

**สูงกว่าหูสักคืบกำลังดีครับ**

นี้เป็นความคิดผมนะ เวลาดูหนังที่มีเครื่องบินผ่านจะรู้สึกได้ว่าบินผ่านหัวไป

Comment

Working...
          X