overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ดูการ์ดจอไม่เป็นคับ hp dv2538tx

OverclockZone Member pigpack31's Avatar

Default ดูการ์ดจอไม่เป็นคับ hp dv2538tx

ขอโทษนะคับผมตั้งกระทู้ใน ห้อง VGA CARD แล้วไม่มีคนตอบก็เลยมาโพสในห้องนี้แทนคับ

พอดีผมจำเป็นต้องใช้โน้ทบุ๊คเก่าของพ่ออ่ะคับ hp dv2538tx

เสปก เดิม CPU intel core2duo t7100 (1.8GHZ) , ram 1 GB , HDD 120, VGA NB8M (8400 GS)

ปกติพ่อผมให้ทางร้านดูแลเครื่อง แต่ตอนนี้ผมต้องใช้เครื่องพ่อแต่พอดูเสปกในที่ต่างๆมันไม่ตรง
    cpu กลายเป็น 2.0
    HDD กลายเป็น 300 GB

หลังสุดนี่เพิ่งออกจากศูนย์มา Mainboard ไฟไม่เข้า

ส่วนที่มีปัญหาก็คือ
    VGA ใน nvidia management ทีใกล้นาฬิกาล่างขวา มันโชว์เป็น 8400 GS

แต่ใน Device management มันเป็น 9800 GT

ผมงงตรงนี้แหละครับจะเชื่ออันไหนดี ตกลงว่าเป็นตัวไหนคับ

ช่วยด้วยครับ ถ้าเป็น 9800GT ผมจะเปลี่ยนให้ต่ำกว่ากลัวไฟไหม้คอมคับ งบประมาณ 1หมื่น

ขอท่านๆตอบด้วยนะคับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

โหว 9800Gtนี่ถ้าใช่จริงละก็น่าเก็บไว้อย่างยิ่ง อย่าเปลี่ยน

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

8400 GS ครับ แต่ถ้าโชว์ 9800GT รักษามันอย่างดีเลยนะครับ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

อาจจะเกิดจากการลงไดรเวอร์แบบเลือก Have Disk ครับ

ช่างเกิดทะลึ่งไปเลือกเป็น 9800GT เข้าให้อ่ะครับ

ลองลง GPU-Z แล้วแคปดูรูปมาดูครับ

OverclockZone Member pomster's Avatar

Quote Originally Posted by pigpack31 View Post
    ส่วนที่มีปัญหาก็คือ
    VGA ใน nvidia management ทีใกล้นาฬิกาล่างขวา มันโชว์เป็น 8400 GS

แต่ใน Device management มันเป็น 9800 GT

ผมงงตรงนี้แหละครับจะเชื่ออันไหนดี ตกลงว่าเป็นตัวไหนคับ

ช่วยด้วยครับ ถ้าเป็น 9800GT ผมจะเปลี่ยนให้ต่ำกว่ากลัวไฟไหม้คอมคับ งบประมาณ 1หมื่น

ขอท่านๆตอบด้วยนะคับ ขอบคุณครับ
    GPU-Z ช่วยท่านได้ ไปโหลดจากในเว็บเวอร์ชั่นล่าสุดมาเช็คเลยครับ 555+ แล้วไม่ต้องไปกลัวโน๊ตบุ๊คไฟไหม้หรอกครับ จริงๆ เมนบอร์ดมันถูกออกแบบให้ทนความร้อนได้สูงกว่าพวกชิปอีกครับ ไม่ต้องห่วง ถ้าร้อนมากๆ จนเกินขีดรับได้ชิปไปก่อนชัวว์ เครื่องท่านไม่เป็นไรหรอก

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

Quote Originally Posted by pomster View Post
    GPU-Z ช่วยท่านได้ ไปโหลดจากในเว็บเวอร์ชั่นล่าสุดมาเช็คเลยครับ 555+ แล้วไม่ต้องไปกลัวโน๊ตบุ๊คไฟไหม้หรอกครับ จริงๆ เมนบอร์ดมันถูกออกแบบให้ทนความร้อนได้สูงกว่าพวกชิปอีกครับ ไม่ต้องห่วง ถ้าร้อนมากๆ จนเกินขีดรับได้ชิปไปก่อนชัวว์ เครื่องท่านไม่เป็นไรหรอก
    ถ้าลงแบบไดรเวอร์ have disk GPU-Zก็มองเห็นเป็น9800gtครับ อยากรู้รุ่นใหนต้อง ลบไดรเวอร์เก่าแล้วลงใหม่แบบธรรมดา ทีนี้หละรู้เรื่องเลย (ผมเคยลงแบบhavediskไปหลอกเด็กแถวบ้าน อิอิ)

OverclockZone Member pigpack31's Avatar

ส่งไปแก้ปัญหาแล้วครับ เปลี่ยนร้านที่ดูแล ให้เค้าฟอแมทและลงไดร์เวอร์ใหม่ทั้งหมด ผลน่าจะออกประมาณวันจันทร์ ส่วนตัวแล้วผมไม่ได้เล่นเกมส์เลย ทำงานอย่างเดียว ขอบคุณรีข้างบนด้วยนะคับ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

Quote Originally Posted by pigpack31 View Post
    ส่งไปแก้ปัญหาแล้วครับ เปลี่ยนร้านที่ดูแล ให้เค้าฟอแมทและลงไดร์เวอร์ใหม่ทั้งหมด ผลน่าจะออกประมาณวันจันทร์ ส่วนตัวแล้วผมไม่ได้เล่นเกมส์เลย ทำงานอย่างเดียว ขอบคุณรีข้างบนด้วยนะคับ
    ถ้าไม่เล่นเกมส์เลย ก็ใช้ rivatuner underclock
    การ์ดจอไว้ให้ความเร็วต่ำๆ แล้วมันจะอยู่กับท่านตราบนานเท่านาน

OverclockZone Member pomster's Avatar

Quote Originally Posted by ok.chok View Post
    ถ้าลงแบบไดรเวอร์ have disk GPU-Zก็มองเห็นเป็น9800gtครับ อยากรู้รุ่นใหนต้อง ลบไดรเวอร์เก่าแล้วลงใหม่แบบธรรมดา ทีนี้หละรู้เรื่องเลย (ผมเคยลงแบบhavediskไปหลอกเด็กแถวบ้าน อิอิ)
    เป็นวิธีแก้ที่ผมเองก็ชอบใช้ อิอิ แก้ไม่หายทำไรไม่ได้ฟอร์แมตแม่งเลย 555+ ผมชอบแก้แต่ฮาร์ดแวร์เท่านั้น ถ้ามีเรื่องซอฟแวร์ส่งมาให้แก้ด้วยบอกลูกค้าประโยคเดียว "เดี๋ยวผมฟอร์แมตแล้วลงวินโดว์ให้ใหม่"

Bookmarks

Bookmarks