Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดู system นี้ให้ทีครับจะทำ pc แบบดูหนัง HD+ ต้องการความเงียบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดู system นี้ให้ทีครับจะทำ pc แบบดูหนัง HD+ ต้องการความเงียบ

บางอันผมไม่ได้ตามข้อมูลอะครับ เลยอยากจะถามหน่อย

- cpu - core 2duo e8400
    ---ชุดระบายความร้อนด้วยน้ำ----
    ram 4g-8g
    - hdd ใช้ SSD
    - เคสเก็บเสียงที่สุด : ช่วยแนะนำรุ่นทีครับ
    - การ์ดจอ ATI HDxxx
    - การ์ดเสียง creative 7.1
    - PSU : ช่วยแนะนำรุ่นทีครับ
    - ลำโพง ใช้กับห้อง 4*6 เมตร เป็นห้องเก็บเสียงผมกำลังออกแบบกับคุณพ่อ : ช่วยแนะนำรุ่นทีครับ (อันนี้ผมคิดว่าน่าจะตามงบนะ)

จริงๆพูดง่ายๆคือจะให้ทั้งห้องมันเงียบมาก อยากให้มีแต่เสียงหนังเพราะห้องใช้ระบบม่าน+กระจก
    มีตัวแปรอีกตัวคือ แอร์ แต่ไม่เกี่ยวกับคอม เพราะงั้นขอถามแค่เรื่องคอมแล้วกันครับ

ถ้าสเปคแบบนี้คร่าวๆ จะสามารถเก็บเสียงได้ดีมากมั้ย มีเสียงดังรึเปล่า ?
    เพราะเปลี่ยนจากซิ้งแห้งพัดลม ..... มาเป็นชุดน้ำ มันจะเงียบขึ้นมั้ย ?
    แล้ว psu อะไรที่เงียบที่สุด ? แต่ว่าเป็นวัตต์จริงอะครับ

พอดีจะทำ hdpc ครับขอแบบเงียบสุดเลยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ปล.ลืม บรรทัดไหนท่านไหนคิดว่าเหมาะสมจะแก้สเปค ช่วยแก้ให้เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by kengz; 14 Mar 2009, 01:50:09.

ดูแค่หนัง hidef
    e5200 ซิงค์เดิมก็เงียบแล้วครับ
    แรม 2 G
    ฮาร์ดดิส WD 640 aaks เงียบใช่ได้
    การ์ดจอ asus HD4350 แบบซิงค์เฉยๆเย็น ไร้เสียง (พร์อตครบ DVI HDMI)
    เคสหารุ่นพัดลมน้อยที่สุด (ประมาณ 1 ตัว) อย่างยี่ห้อ delux ก็ได้

Comment

ขี่ช้างจับตั๊กแตน

Comment

ใช้ SSD เปลืองแบบไร้เหตุผลเลยนะผมว่า เสียง HDD ไม่ได้ดังขนาดที่ว่าจะทะลุออกมารบกวนเสียงหนังหรอกครับ เองเงินที่จะใช้ไปลงกับอย่างอื่นดีกว่า ถ้าต้องการความเร็วก็ RAID0 ซะ

ใช้แบบระบายความร้อนด้วยน้ำก็ต้องดูด้วย เพราะพวกนี้มักมีต่อออกมาเป่าข้างนอกอยู่ดี และบ้างที่ระบายไม่ดีเท่าลมเฉยๆด้วย เพราะฉะนั้นต้องดูให้ดี

PSU เท่าที่ผมใช้มา Thermaltake ไม่เคยมีเสียงจี่อะไรที่เคยได้ยินคนเขาพูดกันเลยครับ อีกอย่างอึดมาก ซื้อมาไม่เคยพัง แต่ต้องเปลี่ยนเพราะไฟแรงไม่พอเครื่องใหม่ผม

ต้องการเคสเก็บเสียงอาจจะหาเคสใหญ่ๆหน่อยแล้วพยายามบุแผ่นเก็บเสียงเข้าไปหน่อยก็ได้ น่าจะช่วยได้พอสมควร เพราะพวกเคสดีๆพัดลมมันเยอะ แล้วพอเยอะมันก็ดัง ฉะนั้นใช้แผ่นบุกันเสียงอีกซักหน่อย ถ้าไปซื้อเคสเก็บเสียงเลยมันก็มีแต่โคตรแพง
        Last edited by asphere; 14 Mar 2009, 08:18:32.

Comment

case=THERMALTAKE DH 101
          psu=thermaltake qfan 650W

แต่ถ้าชอบดูหนังจริง ๆ
          1.pioneer=PDP-428XG
          2.reciever DENON AVC-A11XVA
          3.speaker=JBL SUB-10+L 890
          4. dvd play=MARANTZ DV-7001
          cable และอื่น ๆ=monster และร้านปิยะนัสครับ

Comment

ขอบคุณนะครับ

แต่ไม่เลือกที่เป็นแบบ เครื่องเล่นบลูเรย์แน่นอน มันไม่สะดวกเวลาโหลดบิตอะครับเพราะไม่มีเครื่องไรต์บลูเรย์
            ผมไม่ค่อยได้ตามข่าวนานมันเลยไม่รู้ว่าที่ผมดูไว้ มันเว่อไป

ส่วนเคส ผมไม่ติดพัดลมอยู่แล้ว เพราะคงวางไว้ในห้องแอร์
            แต่จะพยายามเก็บเสียงให้สุดๆไปเลยครับ

Comment

หาตัวเงียบๆติดไว้สักตัวก็ดีนะครับ

ให้ลมมันได้เคลื่อนตัวบ้าง ไม่งั้นอาจกลายเป็นเตาอบได้ครับ

Comment

การ์ดจอของ HIS 4650 ไร้เสียงรบกวน ดูหนัง HD ไม่กระตุก เล่นเกมพอได้

Comment

พัดลมเคส ระวังไปเถอะเสียงมันจะดังกว่าใคร

Comment

12000 ก็ใช้ได้แล้ว ทั้งชุด

Comment

จะใช้เต็มงบเลยหรอครับ เก็บเงินใว้ชื้ออย่างอื่นบ้างสิครับ (คิดเอาเองว่าเค้าคงได้งบจากคุณพ่อเยอะ)

Comment

เว่อไปครับเสปคนี้ ถ้าจะทำชุด HTPC

cpu ก็ขอให้เป็น core2 พอแล้ว (ปิดฝาเคส ก็แทบไม่ได้ยินแล้ว)
                        ram 2 g เหลือ ๆ
                        การ์ดจอ hd4670 <-- รู้สึกทางค่ายแดงจะทำมาเพื่อคอหนัง HD
                        ฮาดดิสเล่นลูกใหญ่ 1TB+ คุ้มแน่นอน

เคสก็ ถ้าห้องแอร์ พัดลมไหนไม่จำเป้นก้อไม่ต้องใส่ ไม่เป็นปัญหาอยู่แ้ล้ว
                        ถ้าจะเอาดี ๆ หน่อยก้อ http://www.tkcom99.com/index.php?is_...=2&s_cat_id=46

Comment

เว่อไปครับเสปคนี้ ถ้าจะทำชุด HTPC

cpu ก็ขอให้เป็น core2 พอแล้ว (ปิดฝาเคส ก็แทบไม่ได้ยินแล้ว)
                          ram 2 g เหลือ ๆ
                          การ์ดจอ hd4670 <-- รู้สึกทางค่ายแดงจะทำมาเพื่อคอหนัง HD
                          ฮาดดิสเล่นลูกใหญ่ 1TB+ คุ้มแน่นอน

เคสก็ ถ้าห้องแอร์ พัดลมไหนไม่จำเป้นก้อไม่ต้องใส่ ไม่เป็นปัญหาอยู่แ้ล้ว
                          ถ้าจะเอาดี ๆ หน่อยก้อ http://www.tkcom99.com/index.php?is_...=2&s_cat_id=46

Comment

ซาวการ์ด ถ้ามีรีซีฟเวอร์อยู่แล้ว ไม่ต้องซื้อก้อได้ ใช้ออนบอร์ดนั่นแหละ

ต่อดิจิตอลเข้าเลย ไม่ต่างกับใช้ซาวการ์ด

Comment

ชุดธรรมดาๆ ก็แทบไม่ได้ยินเสียงแล้ว
                              ต่อให้มีพัดลมติดเคสด้วยก็เถอะ
                              specตามลายเซ็นต์ผมนี่ก็เงียบแทบไม่ได้ยินอยู่แล้วไหนเวลาดูหนังมันต้อง
                              ถอยออกมาอีก(แต่ก็ขึ้นอยู่กับการจัดวางระบบของคุณเองว่าจะให้เคสอยู่มุมไหนของห้อง)

ที่สำคัญผมว่าเป็น แอร์นี่แหละ เสียงได้ยินชัดเจนมากกว่าพัดลมpcเยอะ
                              ลองสังเกตุเวลาปิดแอร์ใหม่ๆ เราจะรู้สึกสบายหูขึ้นมาทันที ไม่ว่าจะอินเวอร์เตอร์จะไฮบริดมาจากยี่ห้อไหน
                              แอร์ก็ยังมีเสียงให้ได้ยินมากกว่าพัดลมpc(ยกเว้นแต่คอมระดับเทพ พัดลมหลายตัวก็อีกเรื่องนึง)
                              เผลอๆคุณอาจต้องเปลี่ยนแอร์ด้วยนะถ้าลองไปสังเกตุฟังมันนะ

ผมว่าไปให้ความสำคัญกับระบบโดยรวมดีกว่า เช่นลำโพงและจอ สองอย่างนี้มันมีผลมาก
                              เป็นอันดับต้นๆของระบบโฮมเธียร์เตอร์ แต่ไม่ใช่ส่วนอื่นไม่มีความสำคัญมันต้องไปกันได้ด้วยเหมือนกัน
                              แต่อย่าไปกังวลเรื่องพัดลมcpuพัดลมเคสขนาดนั้นเลย

Comment

Working...
                              X