Announcement

Collapse
No announcement yet.

OVERCLOCK แล้ว PCI-Xpress วิ่งแค่ X1 แก้ไขอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OVERCLOCK แล้ว PCI-Xpress วิ่งแค่ X1 แก้ไขอย่างไรครับ

ผมใช้เมนท์บอร์ดของ Gigabyte รุ่น GA-965P-S3 rev3.3 Bios F13 เล่นเกมรู้สึกอึดๆกระตุกๆ พอเช็คที่ CPU-Z กับ Riva Tuner ปรากฏว่า PCI-Xpress วิ่งแค่ X1 ผมลองปรับ bios เป็น Default และลองถอดแบตเตอรี่ Bios ออก 3-5 นาที แล้วใส่ใหม่ ก็ยังไม่หายครับ อย่างนี้แก้ไขอย่างไรดีครับ
    Attached Files

ช่วยด้วยครับ...งานเข้าแล้ว

Comment

ลองเพิ่มตรง PCI-E Frequency (ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่า) ให้เป็นประมาณ 105 ดูครับ

Comment

เสียบไม่แน่นหรือปล่าวคับ หรือไม่ก็ลองถอดออกมาแล้วใช้ยสงลบ ลบดูคับ ตรงแถบทองแดงคับ

Comment

เดี๋ยวลองถอดออกแล้วใส่ใหม่ดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

ผมเคยเป็นขอรับ คล็อกแล้วเหลือ x8 เลยต้องถอดออกมาเอายางลบลบ ปรากฎว่ามันขึ้น x16 ขอรับ ไม่รู้เกียวกันได้ไง
            ลองเครียร์ CEMOS แล้วก็ไม่หาย เจอยางลบเข้าไปหายเลย

Comment

Originally posted by puger.gt View Post
              ผมเคยเป็นขอรับ คล็อกแล้วเหลือ x8 เลยต้องถอดออกมาเอายางลบลบ ปรากฎว่ามันขึ้น x16 ขอรับ ไม่รู้เกียวกันได้ไง
              ลองเครียร์ CEMOS แล้วก็ไม่หาย เจอยางลบเข้าไปหายเลย
              หายแล้วครับ ขอบคุณมากมายครับ

Comment

ไม่เป็นไร ^^

Comment

Working...
                X