overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 62

Thread: เล่าสู่กันฟังอุทาหรณ์การติดตั้งซิ้งค์ CPU เองแบบไม่มีประสพการณ์กับ Scythe NINJA Rev.B

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

Default เล่าสู่กันฟังอุทาหรณ์การติดตั้งซิ้งค์ CPU เองแบบไม่มีประสพการณ์กับ Scythe NINJA Rev.B

เล่าสู่กันฟังไว้เป็นอุทาหรณ์ สำหรับมือใหม่ที่เพิ่งประกอบคอมเองแล้ว ซื้อฮีทซิ้งค์มาใส่เพิ่มครับ ^^'

ผมเองก็เพิ่งจะลองประกอบคอมเองเป็นเครื่องแรกก็เครื่องในลายเซ็นนี่ล่ะครับ จากแต่ก่อนใช้มาตั้งแต่ pentium 166mmx แต่ไม่เคยกล้าจะประกอบเองซักครั้ง
    แต่พอได้อ่านข้อมูลต่างๆ ในเวป overclockzone แล้วก็ทำให้ผมอยากจะลองทำเองดูบ้างซักที และแล้ว ทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดี \^O^/

ผ่านมาประมาณ 1 เดือนผมเริ่มเกิดกิเลสอยากจะเย็นขึ้นมาเหมือนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทั้งหลายในเวป ocz ประกอบกับการประกอบคอมครั้งแรกไม่ได้มีปัญหาอะไร
    จึงเริ่มมองหาฮีทซิ้งค์ดีๆ ซักอันจะมาลองติดดูเอง แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้ซักทีเพราะติดงาน ติดภาระกิจกู้โลก เลยไม่ได้มีโอกาสเข้าไปพันทิพกะเขาเลย.....

มาจนวันนี้ 13 มีนาคม 2550 (โอว..ใส่ซะเต็มยศ) ผมเลิกงานเร็ว ระหว่างทางกลับบ้านเลยแวะไป zeer รังสิต ว่าจะไปเดินเล่นซะหน่อย บังเอิญเดินผ่านไปร้าน Hibase
    แล้วผมก็มองเห็น Scythe Ninja Rev.B + Arctic MX-1 ขายแพ็คคู่ 2290 บาท โอวววววววววว แม่จ้าวววววว มือไปไวกว่าสมองเปิดกระเป๋าตังควักเงินที่มีอยู่ทั้งหมด
    จ่ายไปเลยในบัดดล แถมพี่ที่ร้านก็ใจดี ให้ผมลองดู scythe infinity ด้วยอีกตัว แต่พอดูแล้วผมชอบเจ้า ninja มากกว่า (เพราะแถม mx-1 ^^)

กลับมาถึงบ้าน รีบเลยครับ แกะเคสทันที มองเห็นซิ้งค์ amd ตัวเดิมจ้องตากันอยู่ ไม่รอช้าค่อยๆ ขยับๆ ซิ้งค์ ขยับตัวล็อค เอ๊ะ!!! มันท่าจะหมุนออกยากแฮะ เอาน่าไม่เป็นไร
    ถึงเขาจะบอกว่าไม่ต้องแกะเมนบอร์ดออกจากเคสก็ใส่ได้ แต่เราแกะออกมาเลยดีกว่าเอาชัวร์ ^ ^

ตอนนี้เหลือแค่เมนบอร์ดกับซิ้งค์ amd ตัวเดิมละ เพราะผมแกะออกมาหมดละ มาเริ่มถอดเลยดีกว่า ..........คลิ๊ก!! เออไม่ยากแฮะหมุนทีเดียวตัวล็อคก็ออกละ ไม่เหมือนตอนใส่ครั้งแรกเลย
    กว่าจะบิดให้ล็อคได้เสียวแทบตายนึกว่าจะหัก เอาล่ะมาต่อ.... ต้องเอาซิ้งค์ออกละทีนี้ แต่เอ๊ะ!! ทำไมไอ้ขาล็อคที่เป็นเหล็กนี่เอาออกยากจังฟะ -*-
    นั่งเหงื่อแตกอยู่เกือบ 15 นาที เฮ้ยมันเอาไม่ออกแฮะ ทำไงดีเนี่ย ตอนนี้เริ่มรู้สึกเบลอๆ แล้วก็พลันนึกถึงคู่มือที่มาพร้อมกล่องของ CPU ได้ ........ ผมรีบไปเปิดคู่มือดูจากที่เคยสงสัยตั้งแต่
    วันประกอบครั้งแรกก็เป็นเรื่องจริงขึ้นมา......... ผมใส่ซิ้งค์กลับด้านครับพี่น้อง T T ผมดันเอาด้านที่เป็นตัวหมุนล็อคอยู่ติดกับตัวซิ้งค์ของ chip northbridge แม่จ้าววว

มิน่าวันก่อนผมอ่านในเวป ocz มีอยู่ท่านนึงก็บอกว่าซิ้งค์ am2 ถอดง่ายกดกริ๊กเดียวมันก็เด้งออก ซึ่งผมดูแล้วมันก็น่าจะจริง แต่ในกรณีของผม ผมใส่ผิดด้าน (คราวซวยของตู T T)
    แทนที่จะเอาด้านที่มีตัวหมุนล็อคไว้ด้านนอกบอร์ด ซึ่งเวลากดออกมันกดได้ง่าย แล้วทีนี้ผมจะทำไงเนี่ย T T เหงื่อแตกพลั่กๆ ลองกดอีกด้านดูโอวแม่จ้าววว กดไม่ลงเลยแข็ง
    โคตรบิดามารดาแข็ง .... ตอนนี้ทั้งขันสกรูตรงฐานยึดฮีทซิ้งค์ให้หลวมขึ้น ทั้งใช้คีมปากนกแก้วช่วยงัด.... ฉับพลันผมนึกถึงกระทู้ของคุณ cesc กับคุณ exzato ที่อ่านเมื่ออาทิตย์ก่อนขึ้นมาทันใด
    ไปทำอีท่าไหนให้ฐานล็อคมันหักกันนะ (ตอนนั้น ผมแอบนินทาในใจ แต่ตอนนี้เริ่มกลัวแล้วว่าสงสัยตูจะเป็นเหมือนกัน T T) นั่งปล้ำอยู่แบบนั้นอีกเกือบ 30 นาที ไม่มีอะไรดีขึ้นเลยครับพี่น้อง

ตอนนี้กดแล้วกดอีกอยู่หลายรอบจนเริ่มได้ยินเสียงเมนบอร์ดกดกับที่นอนดังแกรกๆ เริ่มท้อใจแล้วครับไม่รู้จะทำยังไง หันกลับไปมองหน้าต่างอีกที (ที่ก็แสนจะดำมืดเพราะค่ำแล้ว) แล้วหันมาดันอีกครั้ง
    แกร็ก!!!! ไม่รู้ดันอีท่าไหนมันหลุดออกมาแล้ว เย้ๆๆๆๆๆๆ \^O^/ ดีใจไม่ถึง 5 วินาที พอผมพลิก ซิ้งค์ขึ้นมาดู........มือผมแทบจะอ่อน CPU มันติดหนึบออกมากับฮีทซิ้งค์เลยครับ T T
    (ตอนนี้ผมรู้สึกเหมือนโดน สตาร์แพลตินั่มหยุดเวลา แล้วรัวหมัดใส่ไม่ยั้ง...)
    เอาวะ ไม่เป็นไรลองค่อยๆ แกะแล้วกัน....ดันก็แล้ว งัดก็แล้ว 10 นาทีได้ ไม่มีทีท่าว่ามันจะหลุดเลยครับ T T ตอนนี่ภาพในหัวผมแวบขึ้นมาอีกครั้งว่ามีซักท่านนึงในเวป ocz นี่แหล่ะเคยบอกว่า
    ถ้าจะถอดฮีทซิ้งค์ให้ใช้คอมไปซักพักก่อนค่อยถอดจะได้ถอดง่ายๆ เพราะซิลิโคนมันจะอุ่นๆ เฮ่อ...... ตอนนี้ผมเลยเอาคอตต้อนบัดมาจุ่มแอลกอฮอล์ แล้วค่อยๆ พยายามหยดลงไปตามรอยต่อระหว่าง cpu กับ sink (หวังว่ามันจะช่วยได้)
    แล้วผมก็พยายามแกะต่อ.....ผ่านไปอีก 10 นาทีมันก็ยังเหมือนเดิม T T เริ่มท้ออีกครั้ง เฮ่อ... ผมเดินลงไปดื่มน้ำข้างล่างแล้วกลับขึ้นมาดัน cpu อย่างแรงอีกครั้ง ฟิ้ววววววว หลุดไปไกลบนที่นอนผมเลยครับ T T
    โชคดีมากเลยครับที่มันตกบนที่นอน ไม่งั้นสงสัยจะต้องนอนร้องไห้ซะแล้วครับคืนนี้

ผ่านวิกฤตไปอีกครั้งจนได้ เริ่มใจชื้นขึ้นมาอีกหน่อย ตอนนี้ค่อยขัดถูหน้า CPU จนใสปิ๊งเหมือนเดิม ^^ ขณะที่ผมกำลังเอา CPU ใส่ลงบอร์ดนั้นเอง ผมก็รู้สึกแปลกๆ เหมือน CPU มันวางไม่ลงล็อค - -' พอจับพลิ๊กขึ้นมาดู แม่จ้าววววว
    กวยอีกแล้วครับพี่น้อง T T ขา cpu งอไปขานึงตรงปลายริมสุดเลยครับ แงแงแงแงแง เสียใจอยู่ประมาณ 10 วินาที ผมก็แวบขึ้นมาในหัวอีกครั้งนึงได้ว่าใครซักคนในเวบนี่แหล่ะเคยบอกว่าให้ใช้บัตร ATM สอดตามร่องของ CPU มันจะใส่ได้พอดี
    และช่วยดันให้ขา cpu มันกลับมาตรงได้ไม่เสี่ยงว่าจะหักด้วย ผมรีบทำตามทันทีเลยครับ แล้วมันก็ได้ผลจริงๆ ด้วยอะ (ดีใจจริงๆ ครับสุดๆ เลย)

จากนั้นผมก็ทำตามคู่มือติดตั้งซิ้งค์ + วิธีใส่ ซิลิโคน mx-1 ...เออแหะ หยดลงไปไม่ต้องมากประมาณ 8% ของหลอด (จะกะถูกไหมวะเนี่ย-*-) ทำตามคู่มือเป๊ะ ทีนี้ก็จะประกอบ CPU กับเจ้า NINJA ซักที ครับผมทำตามคู่มือที่เขาบอกเลย
    หยดลงไปตรงกลาง แล้วหมุน ซิ้งค์ ซ้าย นิด ขวาหน่อยให้ซิลิโคนกระจายให้ทั่ว แต่ตอนผมกดซิ้งค์ ลงบอร์ดอะดิครับ มันกดไม่ลง -*- ............ กวยอีกแล้วครับพี่น้อง T T กดลงข้างนึง อีกข้างนึง ไม่ลง สลับไปสลับมาแบบนี้อยู่ 10 กว่านาทีได้
    ผมเห็นจากตอนแรก ซิลิโคนมันยังกระจายไม่เต็มหน้า cpu ตอนนี่เกลี่ยไปทั่วเลยครับ T T แต่มันก็ยกขึ้นยกลงๆ ผมเองก็ไม่อยากทาใหม่เพราะเสียดาย จนสุดท้ายอยู่ดีๆ ก็กดลงได้ซะงั้น -*-

ซิ้งค์ NINJA นี่ตัวใหญ่แต่เบามากเลยครับ ตัวใหญ่คับบอร์ดผมเลย มันเลยลำบากนิดหน่อยกว่าจะหามุมติดพัดลมได้ พอประกอบเสร็จอีกครั้งได้แต่ภาวนาว่า ขอให้เปิดติดเหอะอย่ามีปัญหาเลยนะ ไม่มีปัญญาจะซื้อใหม่แล้ว
    งานก็ยังต้องรีบแก้อีก T T .............. เสียบทุกอย่างครบนับ 1 2 3 เปิดเครื่องแล้วติดเหมือนปรกติ โอ้วววววววว ผมไม่รู้จะบอกความรู้สึกกับทุกท่านว่าอย่างไร แต่มันดีใจสุดๆ จนแทบน้ำตาไหลเลยครับ นึกว่าจะไม่รอดซะแล้ว

ตอนที่กำลังนั่งเล่าเรื่องให้ทุกท่านฟังนี่ผมเปิด speedfan + probeII เช็คอุณหภูมิดู ปรากฎผลที่น่าประทับใจมากครับ เนื่องจากห้องนอนผมนี่จัดว่าร้อนครับ อยู่ทิศตะวันออก ไม่มีแอร์
    จากที่ตอนใช้ซิ้งค์เดิมๆ AMD ถ้าตั้ง powermanagement เป็น home use ความร้อนจะอยู่ที่ 39-40 องศา ขณะเปิดธรรมดาหรือโหลดบิท ถ้าเล่น winning หรือ encode ไฟล์ก็ 47-49 องศา
    แต่ถ้าตั้ง power management เป็น minimal ให้ตัวคูณมันเหลือแค่ x5 เวลาโหลดบิท cpu อยู่ที่ 36-37 ได้เครื่องผม (เปิด cool 'n quite ตลอดครับ)

ตอนนี้พอเป็นซิ้งค์ NINJA ถ้าตั้งเป็น desktop/home use ความร้อน cpu อยู่ที่ 35-36 เองครับ แล้วเมื่อกี้ผมลองเปิด winning หรือดูหนังความร้อนอยู่ที่ 39 - 40 ครับ ลดลงเยอะมากเลยครับ ขนาดผมใช้พัดลมของ Scythe เองเลย
    รอบมันวิ่งแค่ 400-500 เองครับ วิ่งรอบต่ำขนาดนี้แต่ได้เย็นขนาดนี้ ผมค่อนข้างทึ่งเหมือนกันอะครับ
    ส่วนถ้าตั้งเป็น minimal management แล้วตอนนี้ผมพิมพ์งานไป โหลดบิทไป เปิด mp3 ฟังไปด้วย ควมร้อนมันอยู่ที่ 32 - 33 องศาเองครับ พัดลมวิ่งอยู่ประมาณ 500 กว่ารอบครับ เย็นจริงๆ ครับ ห้องธรรมดาไม่มีแอร์

ตอนแรกผมก็อยากได้ Scythe Andy samurai เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ไปพันทิพซักที แต่ตอนนี้ได้ลองใช้ Ninja แล้วคงไม่เปลี่ยนแล้วอะครับ ค่อนข้างถูกใจเลยอะครับ
    ไม่รู้ว่าท่านๆ ที่ใช้ Scythe andy samurai กับ thermalright ultra 120 กับ AMD เป็นแบบไหนกันบ้าง เพราะตอนแรกผมสนใจ 2 ตัวนี้มากเลยครับ แล้วไม่รู้ว่าจะมีท่านไหนติดตั้งแบบทุลักทุเลเหมือนผมหรือเปล่า

ก่อนจบตรงนี้อยากขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาอ่านกันจนจบ ขอขอบคุณเวป OCZ มากเลยครับที่ให้ความรู้กับผมมากมาย
    และอยากจะบอกว่าการที่เราๆ ท่านๆ แม้จะไม่เคยเห็นหน้ากัน แต่ได้แลกเปลี่ยนความรู้ ได้สนทนาในเรื่องที่ชอบเหมือนๆ กัน หรือต่างๆ กัน ได้เอาเรื่องประสพการณ์ต่างๆ มาแชร์ให้กันฟัง มันเป็นอะไรที่ดีมากเลยครับ
    ผมคงประกอบเครื่องไม่สำเร็จแน่คืนนี้ถ้า ไม่มีประสบการณ์ หรือคำแนะนำทั้งหลายที่แต่ละท่านได้ทิ้งเอาไว้
    ขอบคุณทุกๆ คนมากครับ

ปล. ท่านใดอยู่ละแวกชานเมืองแบบผม ตอนนี้ HIBASE มี Scythe infinity เหลืออีก 2 อันนะครับที่ร้าน (อันละ 2490 บาท) หลังจากผมไปซื้อ Ninja มาวันนี้ ที่ zeer ไม่ค่อยมีร้านขาย accessory พวกนี้เลยครับ หายากมาก
    ซิลิโคนก็ไม่มีขายนะครับที่ zeer แต่ mx-1 เห็นที่ร้านเขาบอกว่ามันเป็น promotion มากับซิ้งค์นินจาเลยครับ (เลยทำให้ผมต้องรีบคว้า NINJA เลย ^^')
    ปล.2 ผมอยากลองเปลี่ยนพัดลมติด CPU ดูเหมือนกัน ดูใน review ของ OCZ ใช้ พัดลมของ Tt รอบตั้ง 2700 น่าจะช่วยให้เย็นขึ้นได้อีกเยอะเลยอะครับ ไม่รู้คุ้มไหม
    ปล.3 ในที่สุดผมก็พร้อมรับมือหน้าร้อนปีนี้กับเขาซักที (จะได้ Bit อย่างสบายใจ ^^)

OverclockZone Member mini_bank's Avatar

-*- เห็นแล้ว ไว้อ่านพรุ่งนี้ดีกว่า

ปล. ความตั้งใจให้เต็ม 100 ไปเลยครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เยอะจังรอท่านถัดไป งวงพอดี

OverclockZone Member man10u's Avatar

อารมณ์แบบนี้เป็นบ่อยคับ ยิ่งโอเวอร์คล็อกแล้วมีอาการแปลก ๆ มีอะไรให้เสียววาบ แต่เปิดคอมติด เหมือนกับโลกนี้สวยงามไปหมด ดอกไม้ทั่วโลกบานสะพรั่ง น้ำตาเจ่อนอง ด้วยความยินดี โอ๊ว .... สุดคำบรรยายคับท่าน

OverclockZone Member kongzzilla's Avatar

โอ้ว แสดงความยินดีด้วยคับ ที่ไม่ Chip ..หายกันไปข้างหนึ่ง

เป็นความภูมิใจนะคับ (กูทำเองก็ได้ว่ะสาดด..) ประมาณนั้นเลย

OverclockZone Member greatng's Avatar

เกือบ เรือ Lost แล้วนะนั่น ขางอเลย แต่เขียนซะยาวมาก
    และ ได้จากใครบางคนในเว็บ มาเยอะมาก อิอิ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

แหม่ ดีใจด้วย เย็นพอๆๆกับอุณหภูมิ ห้อง ห้องผมเลย 31-33 C

OverclockZone Member poqepaq's Avatar
    Metro Park Condo

ดีใจด้วยครับ ผมว่าการประกอบคอมพ์ใหม่แต่ละครั้ง ก็เหมือนหัดประกอบใหม่ทุกครั้งเลยครับ หนุกหนาน+เสียววาบ เอิกๆ

Banned

ความพยายามในการทอดความรู้สึกออกมาเป็นตัวหนังสือดีเยี่ยมเลยครับ

OverclockZone Member oygnon's Avatar

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ อิอิ
    เห็นทีเหงื่อแตกพรากๆเลย เป็นเหมือนกันครับ ไอ้ ninja เนี่ย เมื่อไรมันจะใส่ได้ซะทีวะ นั่งใส่นานเหมือนกัน

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

มันต้องลองด้วยตัวเองแบบนี้แหละครับ ถึงจะได้รู้จริง

OverclockZone Member magzaa's Avatar

เหอๆ ของผมก็มีอุทาหรณ์ ตอนใส่ ASUS Silent Square ทำบอร์ดไหม้ สาเหตุก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าทำไม ถึงไหม้ สุดเซง ต้องไปซื้อบอร์ดใหม่ เสียเงิน 2ต่อ

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับที่ทนอ่านกันจนจบ เพราะผมดันเขียนซะยาวเลย ^^'

จริงอย่างที่เขาว่ากันจริงๆ ครับ ต้องลองทำดูเองถึงจะรู้ว่าอะไรมันง่ายมันยากตรงไหนอะครับ
    ผมยังโชคดีตรงที่ไม่มีอะไรพังไปซะก่อนอะครับ

ส่วนท่านใดเพิ่งจะเคยลองแกะลองติดอะไรครั้งแรกแบบผม ถ้าเกิดปัญหาก็ใจเย็นๆ นะครับ
    ถอนหายใจยาวๆ ค่อยๆ ทำไป ก็ช่วยแก้ปัญหาได้พอสมควรเลยล่ะครับ

OverclockZone Member

เป็นอุทาหรณ์สอนใจ ทำอะไรต้องนอนดูคู่มือให้ดีก่อน ถ้าเป็นไปได้ โหลดมานอนดูซักคืนก่อนไปซื้อ
    เคยเป็นมาแล้ว ระหว่าง asRock AM2NF6G-VSTA & ATI 300XE

OverclockZone Member mcunn's Avatar

อืมมม
    บรรยายได้เห็นภาพเลยครับท่าน
    ดีใจด้วยที่ไม่ต้องเสียตังเพิ่มนะครับ

^^

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ผมจะจำชื่อท่านไว้ เผื่อวันไหนท่ายขายx2 3800+ ผมจะได้หลีก***ง

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ผมก็เคยนะดึงซิงค์แล้วCPUหลุดติดมาด้วย
    ตอนนั้นผมยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าส่วนไหนมั่งที่นับเป็นCPUเครื่องประกอบเสร็จเครื่องแรกเลยไม่มีคู่มือให้ด้วยนั่งบิดตั้งนานกว่าจะหลุด

ยังไงซะการอ่านคู่มือคือสิ่งสำคัญหากอุปกรณ์ชิ้นนั้นยังไม่เคยผ่านมือคุณมาก่อน
    แล้วเวลาซื้อของมือสองกันน่ะ อ่านคู่มือก่อนค่อยโทรมาถามด้วยว่าใส่ยังไง รำคาญ(อันนี้เรื่องส่วนตัวกับบางคน)

OverclockZone Member nomo's Avatar

อ่านแล้วได้ลุ้น...อิอิอิ

ดีจายด้วยค้าบบ

OverclockZone Member oygnon's Avatar

วันหลังจะเชิญไปแต่งนิยายนะครับ

OverclockZone Member Zepia's Avatar
    Alternate Reality

บรรยายได้อารมณ์มากเลยครับ ^^"

สมัยประกอบเครื่องใหม่ๆ ผมก้อเคยเป็นนะ อารมณ์แบบนี้เลย
    เสียววาบ 555+

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks