overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: soundcard เสียงแตก ตามซาวด์ออนบอร์ดครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

Default soundcard เสียงแตก ตามซาวด์ออนบอร์ดครับ

เครื่องคอมเก่าผมยกให้หลานไป 2 ปี เมนบอร์ด abit NF7 ซาวออนบอร์ดเสีย อาการ คือ เสียงออกข้างซ้ายข้างเดียว ข้างที่เสียงออก noise เยอะมากเมื่อเทียบกับตอนที่ยังปกติดี ส่วนข้างขวา เสียงไม่ออกเลย มีแต่เสียง ปิ๊บ ป๊บๆ กึ๊กๆกั๊กๆ คร่อกๆแคร่กๆ อะไรก็ไม่รู้

หลานผมไม่ได้หูเทพอะไรอยู่แล้ว ผมเลยไปซื้อซาวการ์ดที่ราคาถุกที่สุดเท่าที่ผมหาได้มาให้มัน ก็ไปได้ ซาวการ์ด yamaha 100กว่าบาท มา

ผมลง driver เรียบร้อย ฟังดู

เสียงมันแปลกๆ ครับ

อาการคือ เสียงมันเหมือนฟัง FM แล้วคลื่นมันไม่ชัดอ่ะ (ไม่ใช่คลื่น FM รบกวนนะ)

ผมหมายถึงเสียงมันไม่สะอาดอ่ะ

แถมเวลา ลัดไปช่วงต่างๆของเพลง หรือ เวลา pause มันจะ เสียงดังแคร่กๆ กวน

รบกวนช่วยตอบหน่อยว่า

1.ที่เสียงมันเป็นแบบนี้ เพราะเมนบอร์ดมันเสียหรอ?

2.หรือว่า ซาวนด์ตัวนี้เสียงมันเป็นแบบนี้อยู่แล้ว

3.เป็นไปได้มั้ยที่ driver มันไม่สมบูรณ์

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

ผมไม่ได้ต้องการเสียงดี นะครับ ราคา 100กว่าบาทเอง

ผมฟังซาวนด์ห่วยๆ มาหลายตัว ผมรู้ว่าเสียงมันไม่ดีหรอก เสียงอาจจะ ขุ่น เบสอาจจะบวม อันนั้น ไม่เกี่ยวกัน ไม่ใช่ประเด็น

ประเด้นของซาวตัวนี้ คือ เสียงมัน"แตกๆ" "รกมาก-มากที่สุด มีเสียงคร่อกแคร่ก" เหมือนเวลาเราขยับ แจ๊คหูฟัง ที่ช่องเสียบมันหลวมๆอ่ะ แคร่กๆๆ ปนมาตลอดเวลาที่ฟังเลย

ระหว่างที่รอคำตอบจากกระทู้นี้ ผมจะเอาการ์ดไปที่ร้านก่อนนะครับ เพราะเพิ่งซื้อมา ให้เค้าดูให้หน่อยว่าเป้นที่อะไร

ช่วยตอบผมด้วยนะครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Hikiyama_Matsuri's Avatar

เอาประสบการณ์ซื้อซาวน์การ์ดราคาถูกมาเล่าให้ฟังครับ
    ช่วงที่ราคามัน 200บาทถ้วนน่ะ ผมก็เคยซื้อมาใช้ครับ แต่ไม่ใช่รูปหน้ากล่องเดียวกันนะ
    ของผมเป็นแบบนี้

การ์ดสีแดงๆ ทรงเปียโน
    Yamaha XG YMF724 (Audio controller)
    Wolfson WM9701A (Audio codec)
    มี Op-Amp JRC 4558 มาให้อีก

ลองใช้ก็เจอปัญหาเสียงแตกครับ สงสัยปัญหาจะมาจาก Op-Amp ที่มีมาให้นั่นแหละ
    ปรับเสียง Master volume เป็น 100% แล้วเสียงแตกจนฟังไม่ได้เลยครับ เลยลดมาเหลือแค่ 50% มันก็ยังจะเสียงแตกอีก
    ทนใช้ก็ไม่ใหวจริงๆ เลยกลับมาใช้ซาวน์ออนบอร์ดเหมือนเดิมครับ
    แต่นั่นมันหลายปีแล้วนะครับ
    ตอนนี้ผมไม่รู้ว่า (ซาวน์การ์ดราคาถูกแบบนี้) มันเปลี่ยนแปลงคุณภาพไปมากน้อยขนาดใหนแล้ว

เมื่อไม่กี่เดือนที่แล้วก็ซื้อซาวน์การ์ดราคาถูก ไม่มียี่ห้อมาลองใช้อีกเหมือนกันครับ
    ซื้อมา 2ตัว แต่ขอเขียนแค่ตัวเดียว เพราะขี้เกียจแล้ว

ตัวนี้เป็นการ์ดสีเขียวๆ ทรงเปียโน
    Yamaha XG YMF740 (Audio controller)
    Sigmatel STAC9708T (Audio codec)
    ไม่มี Op-Amp มาให้ เลยไม่น่าจะเจอปัญหาเสียงแตกเหมือนตัวก่อน ก็เลยลองซื้อมา
    ลองใช้งานดูก็รู้สึกว่าเสียงมันแตกต่างกับซาวน์ออนบอร์ดที่เคยใช้อยู่ คือเสียงคลิกเข้าโฟลเดอร์มันต่างไปเลยน่ะ คือฟังปุ๊บแล้วรู้เลยจริงๆ
    ก็เลยลองใช้โปรแกรม RMAA ทดสอบมันดูหน่อยว่าเป็นยังไงบ้าง แต่ผลที่ได้ก็ออกมาไม่น่าพอใจ (ค่า THD มันเยอะกว่าซาวน์ออนบอร์ดซะอีก)
    เลยกลับไปใช้ซาวน์ออนบอร์ดเหมือนเดิมครับ

ผมซื้อซาวน์การ์ดราคาถูกมาลองใช้จนเข็ดแล้วครับ
    ....ถ้าจะซื้อซาวน์การ์ด แนะนำให้ซื้อของที่มียี่ห้อ เพราะเขาจะใส่ใจในคุณภาพสินค้ามากกว่าครับ
    แต่ถ้าไม่ใส่ใจอะไรมาก ก็ไปหาซื้อซาวน์การ์ดที่มียี่ห้อแต่เป็นของมือสองมาใช้ก็ได้ครับ

OverclockZone Member keng99's Avatar

เป็นเหมือนกันคับ ยามาฮ่าอย่างถูกมันห่วยแตกไม่เอาแล้ว

OverclockZone Member skinhead's Avatar

ขุดกระทู้เก่ามาทำไมนายท่าน

Bookmarks

Bookmarks