overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: i7+Quadro on Mac OSX 10.5.5

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

Default i7+Quadro on Mac OSX 10.5.5

หวัดดีคับ วันนี้ผมเอาผลงานมาฝาก

หลังจากที่ผมไปซื้อชุด i7 มา โดยมีจุดประสงค์ที่จะมาเล่น และ ลง OSX ด้วย

วันนี้ผมเลยเอา Screenshot มาฝากครับ

สเปคเครื่อง

CPU:intel core i7 920 2.66 @3.8GHz
    RAM:6GB DDR3 Triple channel 1600MHz
    VGA:Nvidia QuadroFX5600 โมจาก 8800GTX โดยการแฟลชครับ
    MOBO:Gigabyte GA-EX58-UD5

ความเร็วที่ได้จากการใช้งานสูงมากทีเดียว โดยเฉพาะเมื่อ Overclock แล้ว

ความเร้วเสถียรคือ 3.8 ครับ ด้วยไฟที่พอเหมาะและไม่ร้อนจนเกินไป

ผมหาวิธีลงจากเว็บต่างประเทศ เจอครับ เป้นของ insanelymac แต่ทำแล้ว มีปัญหาบ่อย เนื่องจาก ระบบไม่เสถียร ผมก็เลยจัดการลงเองด้วยแผ่นธรรมดาๆ ที่มีให้โหลดกันทั่วๆไป

Kernel
    9.2.0 ToH รันได้ แต่ค่า Computation และการใช้งานที่ซับซ้อนจะช้าลงเป้นอย่างมาก
    9.2.0 Vanilla ใช้ไม่ได้ครับ
    9.3.0 Vanilla ใช้ไม่ได้ครับ
    9.4.0 Vanilla ใช้ไม่ได้ครับ
    9.5.0 Vanilla ใช้ไม่ได้ครับ
    9.4.0 XNU ใช้ได้ แต่ไม่เสถียรและช้าครับ
    9.5.0 Voodoo ใช้ได้ แต่ค่า Computation และการดึงไฟล์จาก Drive ต่างๆ ช้าครับ รวมทั้งจัดการกับ Thead ของ CPU ไม่ดีนัก
    9.6.0 Voodoo ใช้ได้ แต่ค่า Computation ช้าเช่นกันครับ
    9.5.0 Fassl ใช้งานได้ดีมาก ค่าการทำงานต่างๆพุ่งกระฉูด

ผมเลือกใช้ Fassl 9.5.0 ครับ โดยจะมีมากับแผ่น iAtkos 5i

เท่าที่ทดสอบมาทั้งหมด แผ่นนี้เสถียรที่สุดแล้ว ตามข้อมูลของ Developer เค้าบอกว่า แผ่นนี้จะใช้ Base System ที่ไม่ได้ดัดแปลงเลยทีเดียว มีแต่ไดรเวอร์และ เคอร์เนลที่ดัดแปลง

มาชมภาพกันเลยดีกว่า

ภาพนี้ เป้นการรันเพื่อทดสอบการทำงานของ Harddisk และความเร็วในการ Exc โปรแกรมครับ

มาดูสเปคกันชัดๆ ขอบอกว่า นี่ไม่ใช่ที่เขียนขึ้นนะครับ เป้นของจริงๆ

มาดูที่โปรแกรม Cinebench คะแนน Render ใกล้เคียงกับ Mac Pro 8 Cores 3.2GHZ เลยทีเดียว ************งประมาณ พันกว่าๆ และคะแนนการ์ดจอ ที่มากกว่าแมคโปรที่ใส่ 8800GT ถึงเกือบ 3พัน

มาดูรายละเอียดของการ์ดจอชัดๆกัน และคะแนน Xbench ที่ได้คะแนนมากที่สุดเท่าที่เคยทำมา

วันนี้ขอพอแค่นี้ก่อนนะครับ ไว้วันหลังอาจจะเอาผล Geekbench มาฝากครับ

คงมีคนสนใจไม่น้อยที่จะลงแมคในเครื่องที่เป้น i7 นะครับ
    Last edited by wangtrirat; 27 Mar 2009 at 16:07:44.

OverclockZone Member Mushan's Avatar

โหท่าน หมดไปเท่าไหร่ครับ ราคาพอกะ imac เลยไหมครับ
    พอดีผมลังเลอยู่เพราะ ตอนนี้ผมเรียนด้าน Media graphic ตัดต่อพวกหนังและมันจำเป็นมากเพราะโปรแกรมต่างต้อง Mac เท่านั้น
    คิดว่ายังไงครับ

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar

หมดไป 6หมื่นกว่าๆครับ สำหรับเครื่องอย่างเดียว

ถ้าจะใช้งานจริงๆจังๆ ผมว่า ยังไม่เหมาะเท่าไร แต่ถ้าจะซื้อมาเล่นด้วย ทำงานด้วยก็ไม่ว่าอะไร เพราะของมันแรงอยู่แล้ว

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

โอ่วท่าน คะแนน Xbench นี้พุ่งมากๆเลยท่าน สุดๆเลย แรงมาก 55+ แรงจริง เทสทุกอย่างหมดเลยปะท่าน

แรงครับแรง

เทสหมดเลยครับ ไม่ใช่คะแนนดอกจัน ถ้าจะให้มากกว่านี้ คงต้องต่อ RAID0 อิอิ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

55+ ผมลองเปิดผมเทส ของตัวเองดู

สรุปว่า ของผมต๊อกต๋อยมาก เรื่องความแรงนี่ท่านกินขาดเลย มาดูอีกที Cinebench ที่ท่านเทส สกอสูงมาก

Cpu Render ท่านล่อไป 2หมื่น 55+ E8400 3.6 ได้ไม่ถึงหมื่น เลย 55+ ขำ

แล้วการ์ดจอ 9800GTX+ SuperClock ผม สกอ ก็ประมาณ 7500 ท่านล่อไป 9พันกว่า งงเลย-*-

แรงมากๆๆๆๆๆ ครับ แมทPro ยังอายยยย 55+ อยากลองจัง มันจะพริ้ว ขนาดไหนน้า ขำๆ

OverclockZone Member

ของผมสเป็คเดียวกันเลยคับ แต่ผมบูตแผ่นไม่ผ่านอะคับ
    แล้วการ์ดจอของผม galaxy 8800GTX ทำมัยแฟลตแล้ว
    พอเข้าวินโด้ว แล้วมันรีสตาร์ตเองอะคับ ของพี่ใช้บนวินโด้ว
    ใด้มั้ยคับ แล้วเมนบอร์ดต้องเซ็ตอะรัยเพิ่มหรือต้องแฟรต
    เวอร์ใหนคับ แล้ว3.8นี่เปลี่ยนพัดลมป่าวคับ ของผมมันร้อนมาก
    จนต้องลดอะคับ เดี๋ยวต้องเปลี่ยนซิ้งก่อน
    รบกวนหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member BowH's Avatar

แรงมากมาย อิจฉาาาา

Quote Originally Posted by onginter View Post
    ของผมสเป็คเดียวกันเลยคับ แต่ผมบูตแผ่นไม่ผ่านอะคับ
    แล้วการ์ดจอของผม galaxy 8800GTX ทำมัยแฟลตแล้ว
    พอเข้าวินโด้ว แล้วมันรีสตาร์ตเองอะคับ ของพี่ใช้บนวินโด้ว
    ใด้มั้ยคับ แล้วเมนบอร์ดต้องเซ็ตอะรัยเพิ่มหรือต้องแฟรต
    เวอร์ใหนคับ แล้ว3.8นี่เปลี่ยนพัดลมป่าวคับ ของผมมันร้อนมาก
    จนต้องลดอะคับ เดี๋ยวต้องเปลี่ยนซิ้งก่อน
    รบกวนหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ
    การแฟลชเป็น QuadroFX ใช้ได้เฉพาะในแมคครับสำหรับรุ่นนี้เพราะว่ามีการป้องกันใน Windows ไว้ (ใครมันจะไปคิดว่าเอาการ์ดของวินโดวส์มาเล่นบนแมคได้ใหมละคับ) เท่ากับใช้ได้แต่บนแมค ส่วนผมลากไป 3.8 ด้วย Core Contact Freezer คับ

หากใช้แผ่น iAtkos5i บู๊ตท่านบู๊ตได้เลยครับ ส่วนถ้าเป็น iPC ซึ่ง Kernel ที่ใช้ในการบู๊ตเป็น Voodoo 9.5 ท่านต้องใส่คำสั่ง Busratio=20 ครับ มันจะบู๊ตได้ เนื่องจาก i7 มีตัวคุณ 20

OverclockZone Member tongov74's Avatar

สุดตรีน - -

OverclockZone Member cupidnior's Avatar

รอ 10.5.7 ตัว kernel จะสนับสนุน Core i7 เต็มรูปแบบครับ

อืม เดี๋ยวจะลองดูคับ ขอบคุณมากคับ

ขณะนี้กำลังทดสอบ mPrime อยู่ครับ รันที่ 3.8 QPI 7.2 อีก2วันจะมารายงานเรื่องความเสถียรครับ

OverclockZone Member maxmagod's Avatar
    อ้อมน้อย บางใหญ่ บางแค ปิ่นเกล้า

อยากแรงมั้งจัง ขาดอย่างเดียวปัญญาซื้อ i7 T T

แหล่มเลย

ขณะนี้ผ่านมาเป้นเวลา 22ชั่วโมงแล้ว สำหรับการ mPrime เครื่อง i7 based Hackintosh

ความเร็วเสถียร 3.8 อุณหภูมิ 40-54 ณ อุณหภูมิห้อง 32-36 องศา

รัน mPrime ด้วย Torture test 8 threads
    โหมด Blend test(CPU+RAM)

แต่ผมมีปัญหาอยู่อย่างนึง คือ Fassl 9.5.0 kernel เป้น 32bit

Voodoo 9.6.0 เป็น 64bit ที่รันบน i7 ได้ แต่ผมจะมีปัญหากับ USB ทันที หากใช้ 9.6.0 เพราะ มันจะไม่ทำงาน

OverclockZone Member tiatia's Avatar
    บ้านเกิดอยู่ ยโสธร แต่หัวนอนทุกวันนี้อยู่ที่ ก.ท.ม. เพชรบุรี(ซอย5) ราชเทวี พญาไท 1000ทิพ

ตังค์ไม่มี ปูเสื่อนั่งรอดูอย่างเดียว

OverclockZone Member iamkai's Avatar

เยี่ยมมากๆๆ
    สบายดีใหม
    ไม่ได้คุยกันนานมากๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks