Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการต่อระบบน้ำหน่อยงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการต่อระบบน้ำหน่อยงับ

พอดีผมต่อแบบ นี้ไม่รุ้ว่ามันเวอก์ป่าวเพราะหาข้อมูลจากคนอื่นๆต่อกันหลากหลายมาก ><"
    ปั้ม > CPU > หม้อน้ำ > พักน้ำ>>

แนะนำหน่อยงับเห็นบ้างคนก็
    ปั้ม > หม้อน้ำ > CPU > พักน้ำ

ปั้ม > CPU > หม้อน้ำ > พักน้ำ>>
    แบบนี้จะทำให้ปั้มน้ำไม่ร้อนจนเกินไปครับ
    ปั้ม > หม้อน้ำ > CPU > พักน้ำ
    แบบนี้ข้อดีคือ CPU รับความเย็นจากหม้อน้ำโดยตรง แต่อาจจะทำให้ปั้มน้ำร้อนขึ้นบ้าง

Comment

ผมต่อแบบนี้ครับ

ปั๊ม --> หม้อน้ำ --> CPU --> VGA --> ถังพัก --> ปั๊ม

เพราะผมต้องการให้ CPU เย็นเป็นอันดับแรกครับ ส่วนการ์ดจอมันเย็นกว่าเดิมอย่างเยอะ ไม่ต้องสนใจมันครับ ส่วนเรื่องความร้อนของปั๊ม ถ้าความร้อนของน้ำไม่เกิน 60c ปั๊มก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

ผมว่าอยู่ที่แรงดันของปั๊มด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
          ผมว่าอยู่ที่แรงดันของปั๊มด้วยนะครับ
          ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กันหมดครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งอัตราการไหลรวมของระบบ

Comment

ไม่ต้องห่วงเรื่องปั้มร้อนครับ ตราบใดที่น้ำยังไหล

Comment

การเดินระบบน้ำ ยังไม่มีอะไรเป้นที่แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ ไม่ได้ฟิคตายตัวว่าต้องต่อแบบนี้ถึงเย็นครับ ลองต่อดูครับ ลองสัก2-3แบบก้จะรู้ว่าชุดของเราน่าจะต่ออย่างไรถึงแมชกันครับหลักๆมีไม่กี่แบบตามที่ท่า่นลงใว้ครับ
              1 ปั้ม > CPU > หม้อน้ำ > พักน้ำ>>
              2 ปั้ม > หม้อน้ำ > CPU > พักน้ำ>>

Comment

การเดินระบบน้ำ ยังไม่มีอะไรเป้นที่แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ ไม่ได้ฟิคตายตัวว่าต้องต่อแบบนี้ถึงเย็นครับ ลองต่อดูครับ ลองสัก2-3แบบก้จะรู้ว่าชุดของเราน่าจะต่ออย่างไรถึงแมชกันครับหลักๆมีไม่กี่แบบตามที่ท่า่นลงใว้ครับ
                1 ปั้ม > CPU > หม้อน้ำ > พักน้ำ>>
                2 ปั้ม > หม้อน้ำ > CPU > พักน้ำ>>

Comment

ปั้ม > CPU > พักน้ำ > หม้อน้ำ >

Comment

Originally posted by pungpond999 View Post
                    เห็นด้วย ลองดูเองดีกว่าครับ

Comment

Working...
                    X