Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเอา dvd คาราโอเกะ มาตัดต่อเฉพาะเพลงแล้วลง vcd เปิดในงาน ใช้โปรแกรมอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเอา dvd คาราโอเกะ มาตัดต่อเฉพาะเพลงแล้วลง vcd เปิดในงาน ใช้โปรแกรมอะไรดีครับ

ไฟล์ dvd มันเป็นไฟล์รวมหลายๆเพลงเลยอ่ะครับ

ใครพอรู้จักโปรแกรมที่ตัดต่อช่วยแนะนำหน่อยครับผม

ขอบคุณครับ

ทำได้ 2 ทางครับ

วิธีที่ 1
    ----------------------------------
    ตอนแรก rip dvd มาเป็นไฟล์ avi ก่อนครับ
    ----------------------------------
    จากนั้นเอาไฟล์ avi มาตัดเฉพาะที่เราต้องการโดยใช้โปรแกรม ulead หรือ adobe primiere ครับ
    แล้ว out งานออกมาเป็น mpeg 1 vcd ครับ แล้วเอาไฟล์ไปเขียน vcd ในเนโรครับ(หรือจะเขียนผ่านโปรแกรมตัดต่อนั้นๆเลยก็ได้ครับ

วิธีที่ 2 สำหรับคนที่มีการ์ด capture ครับ
    ปล่อยงาน แล้วเอาโปรแกรม capture ภาพเฉพาะที่เราต้องการ
    จากนั้นก็นำมาตัดต่อแปลงไฟล์แบบขั้นตอนที่ 1 ครับ

Comment

Working...
    X