Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเรื่องฮาร์ดดิสก์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเรื่องฮาร์ดดิสก์ครับ

ผมอาจจะหาอ่านไม่ละเอียด อาจมีรายละเอียดอยู่แล้วต้องขอโทดด้วยครับ แต่พอดีว่าจะซื้อฮาร์ดดิสก์ลุกใหม่ (เอามาใช้เป็น External) คิดว่าจะเอาฮาร์ดดิสก์ PC ธรรมดานี่แหละ และมาต่อกับกล่องเอาเพื่อที่จะได้ใช้ต่อแบบ USB เพราะ ฮาร์ดดิสก์สำหรับโน๊ตบุ้ก แพงไปหน่อย อยากทราบความหมายรายละเอียดของฮาร์ดดิสก์ ครับว่าหมายความว่าอย่างไร ตามนี้นะครับ

Seagate BARRACUDA 7200.10 ST3250310AS, SATA 3.0Gb/s 250GB 7,200 8.5ms 8MB 5Y

อีกยี่ห้อ

Western Digital WD Caviar SE WD2500AAKS-5YEAR, SATA 300 250 GB 7,200 8.9ms 16MB 5Y

ทั้งสองตัว พอทราบว่า จุ 250GB ต่อแบบ SATA กับอันที่ 2 รับประกัน 5 ปี นอกนั้นไม่แน่ใจครับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ เป็นพระคุณอย่างสูง ถ้ากรุณา เปรียบเทียบให้หน่อยได้มั้ยครับ ว่าถ้าเลือก 2 ลูกนี้ จะเอาลูกไหนดี

ผมจะนำมาสำรองข้อมูลครับ การใช้งาน อาจมีการ เขียนเข้าไปบ่อย ๆ และอาจลบบ่อย ๆ ครับ หรือว่า ถ้าไม่ใช่ 2 ลูกนี้ แนะนำผมได้เลยครับ ขอเป็นความรู้เพื่อที่ไปดูรายละเอียดจะได้ทราบว่า ความหมายมันคืออะไร ครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ใช้ได้ทั้งคู่นะครับ แต่โดยส่วนตัวผมใช้ WD นะครับ เพราะมันเงียบกว่าน่ะครับ ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าวนะ แต่ผมไม่เคยได้ยินเสียงมันดดังเลย แหะๆ แล้วก็ buffer มันก็ตั้ง 16 MB น่ะครับ + ไ่ม่ค่อยร้อนด้วยอ่า อึดดีครับ

Comment

ขอบคุณท่าน godchild มากนะครับ ผมจะเก็บไว้เป็นแนวทาง

Comment

ถ้าพูดถึงความคุ้มค่าในสองตัวนี้ ผมเลือก WD ครับ แต่ถ้าตามงบตัวไหนก็ได้แล้วแต่งบท่านถึง แต่ท่า

เป็นไปได้ก็ WD จะดีกว่าครับ

Comment

WD is cool

Comment

ถ้ายังไม่มี box แล้วต้องซื้อ box ใหม่
            ผมว่าเล่น HD 2.5" ของ notebook ดีกว่า เพราะเดี๋ยวนี้ถูกลงมาก
            แล้ว box 2.5" ถูกกว่า 3.5" มากอยู่ แถมไม่ต้องต่อไฟเพิ่มด้วย
            เทียบราคาถูกสุดละกัน(ถ้าแพงขึ้นก็คุณภาพตามราคา่)
            box 2.5" = 150
            box 3.5" = 400
            HDD 250G
            HDD 2.5" = 18xx
            HDD 3.5" = 15xx
            Last edited by hikky; 15 Mar 2009, 19:12:51.

Comment

sata 2 ทั้งคู่
              Seagate แคช 8 M actim 8.5ms
              Western Digital แคช 16 M actim 8.9ms

เป็นผมเลือกWestern

Comment

Working...
              X