overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: มีปัญหาใช้AMD เหมือนกันแต่ไม่รู้เป็นที่อะไร

OverclockZone Member dutchiebee's Avatar

Post มีปัญหาใช้AMD เหมือนกันแต่ไม่รู้เป็นที่อะไร

คือตอนนี้ผมปวดหัวจริงๆกับเครื่องผมเองนะครับ มันกระตุกๆ แปลกๆ ช้าๆ
    ทั้งๆที่เครื่องก็ดูคร่าวๆก็แรงกว่า(ผมดูคอมไม่ค่อยเป็นเท่าไรหรอก)
    แต่รู้สึกได้เลยอ่ะครับว่ามันช้ามากๆ อยากรู้ว่าเป็นที่อะไร พอจะมีวิธีแก้อะไรได้คร่าวๆ บ้างครับ
    แค่ผมเล่นเกมส์ ด็อทเอ กับเปิดเพลงจาด window media กับ on msn (ออนไว้อย่างเดียวไม่ได้คุยกับใคร) ผมไปเล่นที่ร้านที่สนิทกันแค่นี้จะไม่กระตุกเลยครับ กลับมาเล่นห้องนี่กระตุกแบบเล่นไม่ได้เลย ที่ร้านนี่สเป็คจะน้อยกว่าของผม แต่ของเขาไม่สะดุดเลย เดี๋ยวนี้ กดคลิกขวาที่ไอคอน บนหน้าจอก็รอเกือบ 5 วิและ เดี๋ยวผมจะบอก สเปคเครื่องคราวๆนะครับ ผมดูจาก dxdiag เอานะครับ
    ผมลองเข้า task manager ดู Cpu ทำงานอ่ะ ครับมันไปแตะที่ 100% ประจำเลยทั้งที่เมื่อก่อน ไม่เคยไปเตะเลย แค่ให้มันวิ้งเกิน 5% เรายังเหนื่อยลุ้นแทนมันเลย

Internet 1mbps ของทางตึก (เล่นเกมส์ไม่ใช่เน็ทมันก็กระตุก)

AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Procress 4200+, MMX, 3DNow (2CPUs),

Memory : 2048MB RAM

VGA : GeForce 8400 GS 512.0 MB

คือผมดูเมนบอร์ดไม่เป็นอ่ะครับ

เครื่องผมยังมีอะไรที่แบบว่าไม่สมควรอ่ะครับ เพราะไปเล่นที่ร้าน เขาไม่กระตุกเลย เดี๋ยวนี้มันช้าไปหมดเลย อึดอัดมากอ่ะครับ คอมเคยดีๆ มาก่อน อยู่ๆ ก็มาเป็นซะอย่างนี้

อยากได้ข้อมูลอะไรบอกเลยนะครับ ผมจะค้นจากเครื่องให้

ขอขอบคุณสำหรับคนมีน้ำใจ ที่ให้คำปรึกษานะครับ

ป.ล. ถ้าประโยคพิมพ์ไม่ค่อยรู้เรื่องต้องขอประทานโทษครับ เพิ่งเลิกงานมาเหนื่อยๆ จริงๆอยากพักเลย

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

ถ้า cpu run 100% ตลอดแบบนี้โดนไวรัสแล้วล่ะคับเพื่อนผมก็เคยเป็นคงต้องลง windows ใหม่อ่าคับ

วิธีแก่ง่ายที่สุดนะครับ

1.เก็บงานที่สำคัญออกไปให้หมดเอาไปไว้ที่ไดว์อื่นก่อนที่ไม่ใช่ไดว์ C

2.ฟอแมทลงวินโดว์ใหม่

3.ลงAnti virus ที่ไว้ใจได้ซักอัน หมั่น update บ่อย เช่น avast โหลด >กด< เสร็จแล้วก็ลงทะเบียนเพื่อขอ serial number >กด<

4.ลงโปรแกรมจำพวกฆ่า Autorun ในไดว์และในแฟรชได้ เช่น cpe17 anti autorun ของคนไทยเอง โหลดได้ที่นี่ >กด< แล้วเอาไปไว้ที่ได้ C: ก็ได้แล้วดับเบิลคลิ๊กที่เดียว แล้วอย่าไปลบไฟลมัยทิ้ง จบ จะใช้โปรแกรมนี้ได้ตลอดกาล

OverclockZone Member suphaksada's Avatar

เครื่องผิดปกติแล้วตัวเทอ

OverclockZone Member pandaranger007's Avatar

ฟอแมท ลงวินโด ใหม่

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

ผมก็ยังใช้ 4200+ อยู่เลย ม่ะเห็นมีปัญหา

ที่มันช้าๆ อาจเป็นเรื่องของไวรัส หรือ ปัญหาของวินโดวเถื่อน หรือ ขนาดของHarddisk มากมาย

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

ง่ายๆ ลงวินโด้วใหม่ ไม่กี่นาทีจะได้รู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุไร

OverclockZone Member dutchiebee's Avatar

คือเครื่องเพิ่งฟอร์แมทมาไม่นานอ่ะครับ แล้ววินโดว์ตอนนี้ก็เจ๋งดี

แถม nod32 ก็อัพเดทถึงวันที่ 20/2/2552

cpe17 Autorun killer

ก็มีอยู่ในเครื่องตั้งกะลง วินโดว์มา

แต่ที่ไม่ค่อยเข้าใจ เล่นโดต้า ตอนกำลังเข้าสู้นี่แลคเลย มันใช้เอฟเฟค นิดเดียวเองไม่ใช่หลอ
    แล้วเกมส์ที่ชาวบ้านชาวช่องเขาเปิด 2จอ 3จอได้นี่ เครื่องผมเปิดทีนี่ช้าไปเลย เปิดบอท 3 ก๊ก 3ตัวก็จะตายแล้วอ่ะครับ
    เครื่องบ้านนอกๆ โกโรโกโส มันยังเปิดได้ถึง10ตัวเลย อนาถกับเครื่องตัวเองจริงๆ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ลงวิ นโดวส์ใหม่

OverclockZone Member

เครื่องท่าน ติดไวรัสแล้วครับ

มันไม่เห็นจะเกี่ยวกับ CPU ตรงไหน

ต่อให้ท่านใช้ i7 965 Extreme มันก็กระตุก

ถ้าท่านไม่รู้จักศึกษาหาความรู้เรื่องของคอมพิวเตอร์ที่ท่านใช้อยู่

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

กด ctrl+alt+del

ถ้าเปิดมาแล้ว CPU รัน 100% ถ้าไม่ไวรัส ก็มีไฟล์บางตัว ที่รันตอนStartUp ทำงานผิดปกติ ไปขัดแย้งกับไฟล์อื่นๆ

OverclockZone Member

คือเครื่องเพิ่งฟอร์แมทมาไม่นานอ่ะครับ แล้ววินโดว์ตอนนี้ก็เจ๋งดี
    แต่ตอนนี้มันไม่ปกติอ่ะสิคับ ทำงาน 100 เปอ ลงวินใหม่ดีกว่าอีกเสียง

นั่นแหละครับ อาการที่ท่านว่ามาคือโดนไวรัสเล่นงานครับ
    ลงวินดด้ใหม่โลด

OverclockZone Member Noolek's Avatar
    ตลิ่งชัน , ปากเกร็ด

เอาไป ช็อตปลาดีกว่าครับ (อ่ะล้อเล่นๆ) ^^

silly507
    Guest

Virus คับผม ลงใหม่เลยดีกว่าคับ เอา windows Original(แนะนำคับ) ดีกว่าคับ ไม่ต้องไปสนกับวินโดวส์ตัวไหนที่เค้าบอกว่าดีหรือป่าว แต่ผมว่า Original ดีที่สุดคับ

ลงเสร็จแล้วก็ลง Anti virus เลยคับ

OverclockZone Member paragolf29's Avatar

วินโด้วแบบไหนครับ ที่ใช้อยุ่

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

ที่หลังถ้าไม่อยากมีปัญหา ก็ใช้ Anti Virus ลิขสิทธิ์แท้สิครับ

ที่ผมใช้อยู่ Kaspersky Internet Security 2009 3 User(ลิขสิขธิ์แท้)

แล้วลงวินโดว์ใหม่ คุณแน่ใจหรือว่า HDD คุณจะไม่มี Virus/Spyware/Worms/Botnets/Identity theft ค้างใน Drive อื่นๆ

ยิ่งคุณ จขกท. ชอบปล่อยบ็อท อยู่ด้วย อาจจะมี Bots บางตัวที่แฝง ของแถม เด็ดๆ มาโดยทีคุณไม่รู้ตัว

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ไม่ชอบก็เอามาให้ผมก็ได้นะ..อิอิ..

บอทนี่มันขายในตัวเกมส์อ่ะครับ ไม่ได้ดาวโหลด อะไรเลย ผมจะไม่ค่อยโหลดอะไรมั่วซั่วอยู่แล้วด้วย
    คือลงวินโดว์ใหม่นี่แน่นอนที่สุดนะครับ แล้วมี anti-virus แนะนำไหมอ่ะครับ จะได้ลงไปทีเดียวเลย
    ไม่ค่อยอยากลงบ่อยๆอ่ะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

AntiVir Personal ตัวที่เป็นฟรีแวร์.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks