Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU Fan Error

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU Fan Error

ตอนเปิดเครื่องมันฟ้องว่า CPU Fan Error แล้วก็ให้กด F1 อ่ะครับ มันเป็นที่อะไรครับ
    เปิดเครื่องมาพัดลมหมุนเบามาก แล้วก็ค่อยๆ แรงขึ้น แต่บางครั้งเปิดเครื่องก็ปกตินะ
    แต่พอใช้ไปสักพัก 3-4 ชั่วโมงพัดลมเริ่มเบาลงๆ ผมก็เอาพัดลมมาปัดฝุ่นก็แล้ว ดึงสายเสียบใหม่ก็แล้ว สายก็เสียบถูกที่
    ผมลองค้นๆ ดู เห็นมีคนบอกว่าให้ไป ปรับค่า cpu fan speed เป็น ignore จากเดิมเป็นค่าตัวเลข
    ตอนนี้เปลี่ยนแล้ว แต่ก็ไม่แน่ใจว่าทำถูกต้องหรือป่าว และไม่รู้สาเหตุว่าเป็ฯเพราะอะไร รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

สเปคเครื่อง
    Q9550 2.83GHz
    P5Q PRO
    G.Skill PK 2x2GB
    Power Color ATI 4870
    TAGAN U38 600W
    Case iCute Super18
    พัดลม cpu Scythe ANDY SaMuRai

H/W Monitor ตอนรีบูตเครื่องใหม่แล้ว
    CPU Temperature = 54C/129F
    MB Temperature = 41C/105.5F

CPU Fan Speed = ตอนนี้ปรับเป็น ignored เดิมเป็นตัวเลข 1357RPM

Chassis Fan 1 Speed = N/A
    Chassis Fan 2 Speed = 1638RPM
    Chassis Q-Fan Control = Disabled

Power Fan Speed N/A

CPU Voltage = 1.208v
    3.3 Voltage = 3.312v
    5v Voltage = 5.016v
    12v Voltage = 11.872v
    Last edited by samakungfu; 15 Mar 2009, 15:11:00.

ปกติครับ ไม่ต้องตกใจ พัดลมจะทำงานตามความร้อนของ cpu ถ้าตั้งเป็นตัวเลขไว้นะ ถ้า cpu ร้อน มันก็จะหมุนแรง ถ้า cpu เย็น มันก็จะหมุนช้า หรือถ้าเย็นมาก ๆ อาจจะไม่หมุนเลย
    แต่ถ้าตั้งเป็น cpu fan speed ignore ก็คือไม่เช็คความเร็วของพัดลม cpu ครับ มันมีไว้ถ้าเกินพัดลม cpu ไม่หมุน หรือหมุนช้า มันก็จะเตือน

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
      ปกติครับ ไม่ต้องตกใจ พัดลมจะทำงานตามความร้อนของ cpu ถ้าตั้งเป็นตัวเลขไว้นะ ถ้า cpu ร้อน มันก็จะหมุนแรง ถ้า cpu เย็น มันก็จะหมุนช้า หรือถ้าเย็นมาก ๆ อาจจะไม่หมุนเลย
      แต่ถ้าตั้งเป็น cpu fan speed ignore ก็คือไม่เช็คความเร็วของพัดลม cpu ครับ มันมีไว้ถ้าเกินพัดลม cpu ไม่หมุน หรือหมุนช้า มันก็จะเตือน

เอ่ แต่ถ้าใช้ไปนานๆ cpu น่าจะร้อนไม่ใช่หรือครับ แต่ทำไมพัดลมของผมมันดันเบาลงๆ จนหมุนๆ ดับๆ อ่ะครับ
      ตอนแรกๆไม่เคยเป็นเลย แล้วก็ไม่เคยไปปรับค่าอะไรเลยครับ ซื้อมายังไงก็อยู่อย่างนั้น ที่ร้านทำให้หมดอ่ะครับ
      คอมตัวนี้ซื้อมายังไม่ถึงปีเลยอ่ะ สัก 5-6 เดือนได้ล่ะ

Comment

Originally posted by samakungfu View Post
        เอ่ แต่ถ้าใช้ไปนานๆ cpu น่าจะร้อนไม่ใช่หรือครับ แต่ทำไมพัดลมของผมมันดันเบาลงๆ จนหมุนๆ ดับๆ อ่ะครับ
        ตอนแรกๆไม่เคยเป็นเลย แล้วก็ไม่เคยไปปรับค่าอะไรเลยครับ ซื้อมายังไงก็อยู่อย่างนั้น ที่ร้านทำให้หมดอ่ะครับ
        คอมตัวนี้ซื้อมายังไม่ถึงปีเลยอ่ะ สัก 5-6 เดือนได้ล่ะ
        เวลาเปิดเครื่อง cpu ไม่ได้ร้อนขึ้นทันที เมื่อ boot os จนเสร็จแล้ว ตัว os ก็จะมีระบบจัดการ cpu เวลาไม่ได้ใช้งานอีก ทำให้ cpu มันร้อนจากเดิมไม่มากเท่าไร

ที่มันดับก็เพราะว่าอุณหภูมิมันต่ำจนถึงจุดที่ตั้งไว้ มันจะหยุดหมุน พอพัดลมไม่หมุน มันก็เริ่มร้อนขึ้นถึงจุดหนึ่งก็หมุนขึ้นมาอีก พอหมุนไปซักพัก cpu เย็น ก็หยุดอีก ไปแบบนี้เรื่อย ๆ ครับ เพื่อลดเสียงรบกวนจากการทำงาน เป็นเฟอจิเจอร์ของ m/b รุ่นนั้น (ปัจจุบันก็มีแถบจะทุกตัวอยู่แล้ว) แสดงว่าห้องท่าน เย็นมากใช่หรือป่าว

ลองหาโปรแกรมทดสอบ cpu ให้มันรันนาน ๆ ซัก 10 นาทีดูครับ ถ้าพัดลมต่อเนื่องไปเกือบพร้อม ๆ กับโปรแกรมทดสอบ แล้วหมุนเบาลงหลังจากทดสอบเสร็จไม่นาน แสดงว่าปกติ

ปล. ถ้าพัดลมไม่พังนะ ลองเอามือจับพัดลมดูว่าร้อนปกติหรือป่าว เอามือหมุนแล้วฝืดหรือป่าว มีเสียงแปลก ๆ จากพัดลมหรือป่าว ไม่ก็คงไม่พัง
        ปล.2 ระบบนี้ปิดได้ที่ bios

Comment

คล้ายๆของผมป่าว ต้อง Flash Bios ใหม่ง่ะ (แต่ของผมมันเตือน CPU Temp 100% ตลอด) Flash ใหม่ หาย เรียบเนียน ไร้ร่องลอย

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
            เวลาเปิดเครื่อง cpu ไม่ได้ร้อนขึ้นทันที เมื่อ boot os จนเสร็จแล้ว ตัว os ก็จะมีระบบจัดการ cpu เวลาไม่ได้ใช้งานอีก ทำให้ cpu มันร้อนจากเดิมไม่มากเท่าไร

ที่มันดับก็เพราะว่าอุณหภูมิมันต่ำจนถึงจุดที่ตั้งไว้ มันจะหยุดหมุน พอพัดลมไม่หมุน มันก็เริ่มร้อนขึ้นถึงจุดหนึ่งก็หมุนขึ้นมาอีก พอหมุนไปซักพัก cpu เย็น ก็หยุดอีก ไปแบบนี้เรื่อย ๆ ครับ เพื่อลดเสียงรบกวนจากการทำงาน เป็นเฟอจิเจอร์ของ m/b รุ่นนั้น (ปัจจุบันก็มีแถบจะทุกตัวอยู่แล้ว) แสดงว่าห้องท่าน เย็นมากใช่หรือป่าว

ลองหาโปรแกรมทดสอบ cpu ให้มันรันนาน ๆ ซัก 10 นาทีดูครับ ถ้าพัดลมต่อเนื่องไปเกือบพร้อม ๆ กับโปรแกรมทดสอบ แล้วหมุนเบาลงหลังจากทดสอบเสร็จไม่นาน แสดงว่าปกติ

ปล. ถ้าพัดลมไม่พังนะ ลองเอามือจับพัดลมดูว่าร้อนปกติหรือป่าว เอามือหมุนแล้วฝืดหรือป่าว มีเสียงแปลก ๆ จากพัดลมหรือป่าว ไม่ก็คงไม่พัง
            ปล.2 ระบบนี้ปิดได้ที่ bios

โปรแกรมทดสอบ cpu ชื่อโปรแกรมอารายหรอครับ
            ส่วนห้องผมเนี่ยร้อนมากเลยอ่ะ ไม่มีแอร์ด้วย ต้องใช้พัดลมตั้ง 2 ตัวแน่ะ

ผมอยู่หอพักครับ ห้องแรกติดแอร์ด้วยแต่ไม่เห็นจะเป็นแบบนี้ พอย้ายมาอยู่ห้องพัดลมดันเป็นขึ้นมา
            คือไม่ใช่อารายหรอกครับ คือผมเห็นแรกๆ ตอนซื้อมาไม่เห็นเป็น พอเป็นก็เลยกลัวว่ามันจะพังอ่ะ

Comment

เอาโปรแกรมง่าย ๆ แล้วกันร ที่เครื่องมี winrar หรือป่าวครับ ถ้าไม่มีก็ www.rarlab.com
              เปิดโปรแกรมขึ้นมา เข้าไปที่ tool > benchmark and .... กดแล้วไม่ต้องอะไร cpu จะวิ่งเกือบ ๆ 100% เอง รอซักพักดูว่าพัดลมมันหมุนต่อเนื่องเลยหรือป่าว แล้วแรงขึ้นเรื่อย ๆ มั้ย ถ้ายังหยุดหมุน หรือหมุนช้า ๆ อยู่ มันก็แปลก ๆ แล้วละ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X