Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATI ใช้ การ์ดจอแยก เพื่อ PHYSIC X

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATI ใช้ การ์ดจอแยก เพื่อ PHYSIC X

คือว่าใช้บอร์ด P35 Platinum อยู่

มันมี PCI-E 2 ช่องจ้า Support CROSSFIRE 8x8

ปัญหาคือ

ผมจะใช้ ATI เป็นการ์ดหลัก ในการประมวลผลภาพ
    แล้วก็จะใช้ GEFORCE 8000 Series ประมวลผล PHYSIC

อยากถามว่า ชิพ P35 ที่รองรับ 8*8
    เวลาใช้งานดังที่กล่าวไป จะมีผลต่างกับ ชิพ X38 ที่รองรับ 16*16 ไหมคับ

ต่างกันมากมั๊ย

ขอบคุณทุกท่านจ้า

ไม่ต่างมากมั้งครับ

Comment

ไม่
      ทำงานไม่เกี่ยวคล่องกัน
      ตัวหนึ่งทำงานหลัก อีกตัวเป็นตัวประมวลผล PHYSIC X

Comment

แล้วผมจะเอา 9400 gt ใส่กับ 4850 บอร์ด
        asus P5kPL/1600 ได้บ้างไหมครับ

Comment

ถ้ามีที่เสียบ ใช้ได้หมดครับ ส่วน จะ SLi หรือ crossfire มันต้องอยู่ในเงือนไขของแต่ละอัน เสียบ 2 ช่อง ไม่ได้หมายความว่าจะทำงานเป็น 8*8 เลยทันที

Comment

p35 มันวิ่ง 16x 4x นะครับ ไม่ใช่ 8x 8x ครับ

Comment

Originally posted by Taganogo View Post
              p35 มันวิ่ง 16x 4x นะครับ ไม่ใช่ 8x 8x ครับ
              ถ้าCF ไม่ใช้ 8xกับ8xหรอ

ป๋มม่รุ้เหมือนกาน

Comment

Originally posted by saikano View Post
                ถ้าCF ไม่ใช้ 8xกับ8xหรอ

ป๋มม่รุ้เหมือนกาน
                แล้วอย่างกรณีผมเนี่ย มันจะวิ่งยังไง จะว่า ครอสไฟร์ ก็ไม่ใช่ SLI บอร์ด ก็ไม่เชิง

อยากรู้มากกกกกกกกกกก ว่ามันจะวิ่ง ยังไง แต่คิดๆ แล้ว คงไม่ต่างกับ 16*16 หรอกมั้ง

เวลาครอสอ่ะ

ป.ล. P35 เวลาครอสไฟร์ จะวิ่ง 8*8 จ้า

X38 วิ่ง 16*16

ตามนั้น

Comment

ผมไม่เข้าใจอะครับมันทำงานได้หรอครับ

ช่องนึง nvidia อีกของ ATi

งี้ก็ต้องลงไดรฟเวอร์ 2 ค่ายเลยอะดิครับ

Comment

ถ้าเป็น Windows Vista มันไม่ทำงานนะครับผม

ถ้า XP จะทำงานแต่ต้องใช้ จอถึง 2 จอแนะ เพื่อตั้งค่าให้มันผ่านก่อน

Comment

Originally posted by volkswagen2007 View Post
                      แล้วอย่างกรณีผมเนี่ย มันจะวิ่งยังไง จะว่า ครอสไฟร์ ก็ไม่ใช่ SLI บอร์ด ก็ไม่เชิง

อยากรู้มากกกกกกกกกกก ว่ามันจะวิ่ง ยังไง แต่คิดๆ แล้ว คงไม่ต่างกับ 16*16 หรอกมั้ง

เวลาครอสอ่ะ

ป.ล. P35 เวลาครอสไฟร์ จะวิ่ง 8*8 จ้า

X38 วิ่ง 16*16

ตามนั้น
                      p35 ยังไงก็ไม่มีทางเป็น 8x 8x ได้ครับ
                      ต้อง p45 ถึงจะเป็น 8x 8x ครับ

ยิ่งถ้าเป็น Msi Platinum ก็ตามลิงค์ข้างล่างเลยครับ
                      http://global.msi.com.tw/index.php?f...d_no=1212#menu
                      จะเห็นว่า slot แรก เป็น 16x slot ที่สองเป็น 4x
                      จาก slot แรก สามารถ drop ลงมาวิ่งที่ 8x ได้
                      แต่ slot ที่สองจาก 4x จะวิ่งขึ้นไปเป็น 8x คงไม่ได้

Comment

โอ้ว... -*-

ท่าทางสถานะการณ์ตรึงเครียด

Comment

Originally posted by Taganogo View Post
                          p35 ยังไงก็ไม่มีทางเป็น 8x 8x ได้ครับ
                          ต้อง p45 ถึงจะเป็น 8x 8x ครับ

ยิ่งถ้าเป็น Msi Platinum ก็ตามลิงค์ข้างล่างเลยครับ
                          http://global.msi.com.tw/index.php?f...d_no=1212#menu
                          จะเห็นว่า slot แรก เป็น 16x slot ที่สองเป็น 4x
                          จาก slot แรก สามารถ drop ลงมาวิ่งที่ 8x ได้
                          แต่ slot ที่สองจาก 4x จะวิ่งขึ้นไปเป็น 8x คงไม่ได้
                          +1 ครับผม

Comment

Asus มีการ์ดที่ทำออกมาประมูลผลทาง PhysX โดยเฉพาะอยู่แล้วครับจะงงทำมั้ยกันเนี่ย
                            ลองเข้าไปดูที่เว็บของ Asus ซิครับมีรูปการทำงานบอกเลย

Comment

Originally posted by scops View Post
                              Asus มีการ์ดที่ทำออกมาประมูลผลทาง PhysX โดยเฉพาะอยู่แล้วครับจะงงทำมั้ยกันเนี่ย
                              ลองเข้าไปดูที่เว็บของ Asus ซิครับมีรูปการทำงานบอกเลย
                              ราคามันแพงกว่าการ์ดจออีก

Comment

Working...
                              X