Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูตไม่ได้เพราะฮาร์ดดิส 2 ตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูตไม่ได้เพราะฮาร์ดดิส 2 ตัว

บูตไม่ได้เพราะฮาร์ดดิส 2 ตัว

ฮาร์ดดิสทั้งสองเป็น SATA ทั้งคู่ ตัวที่มีวินโดนต่อเข้า SATA1 และอีกตัวก็ต่อเข้า SATA2 บูตสักพักเมื่อถึงหน้า Welcome screen เครื่องก็จะค้างเลย เมื่อลองถอดฮาร์ดิส SATA2 ก็บูตได้ตามปกติ

ขอคำแนะนำด้วย

Thank for all friends

Bios เจอ HDD SATA2 ป่าวครับ ถ้าเจอ HDD อาจจะ bad ถ้าไม่เจอแผ่นวงจรอาจจะมีปัญหา

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post
      Bios เจอ HDD SATA2 ป่าวครับ ถ้าเจอ HDD อาจจะ bad ถ้าไม่เจอแผ่นวงจรอาจจะมีปัญหา
      ดูจากไบออสก็ตรวจพบHDDทั้งสองตัวอ่ะ

Comment

ถ้างั้นผมก็ว่าน่าจะ bad นะหรือไม่หัวอ่านอาจจะเสีย เพราะ windows จะอ่านข้อมูล information ของ HDD ทุกตัวที่อยู่ในคอม พอมาเจอตัวนี้ไม่ทำงานเลยค้างไปดื้อ ๆ

รอความเห็นท่านล่าง ๆ คับ อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post
          ถ้างั้นผมก็ว่าน่าจะ bad นะหรือไม่หัวอ่านอาจจะเสีย เพราะ windows จะอ่านข้อมูล information ของ HDD ทุกตัวที่อยู่ในคอม พอมาเจอตัวนี้ไม่ทำงานเลยค้างไปดื้อ ๆ

รอความเห็นท่านล่าง ๆ คับ อิอิอิอิ
          น่าจะตามนั้นแหละครับ แต่ลองเสียบตัวที่สองกลับเข้าไปหลังจากเข้า windows ได้แล้วดู (SATA มันถอดเสียบตอนไหนก็ได้ ไม่ต้องกลัว) ถ้าค้างอีก น่าจะเสียแน่ๆ

Comment

ตอนนี้ผมก้อเป็นครับ WD
            ถอดออกตัวนึงลง Windowใหม่ หายเฉย

งงเลยย

Comment

Originally posted by Ammer View Post
              น่าจะตามนั้นแหละครับ แต่ลองเสียบตัวที่สองกลับเข้าไปหลังจากเข้า windows ได้แล้วดู (SATA มันถอดเสียบตอนไหนก็ได้ ไม่ต้องกลัว) ถ้าค้างอีก น่าจะเสียแน่ๆ
              จะลองดู Thank

Comment

เสียบไปแล้วใช้ได้สักพักค้างกดอะไรไม่ได้เลย แต่เมื่อผมลองใช้หัวต่อแบบ SATA to USB (HDD box)ก็ใช้ได้ครับ พอมีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ

Comment

สลับPort ยัง

Comment

น่าจะเกิดจากการที่ PSU จ่ายไฟไม่พอครับ..เพราะของผมเมื่อก่อนก็เคยเจออาการแบบนี้..พอเปลี่ยน PSU ใช้ได้ปกติครับ

- ไม่ทราบว่า PSU วัตต์เต็มหรือเปล่าครับ..ถ้าใช่

- ก็น่าจะเป็นที่ตัว HDD หรือไม่ก็ Port SATA อ่ะครับ

Comment

Originally posted by PlayzBoy View Post
                      น่าจะเกิดจากการที่ PSU จ่ายไฟไม่พอครับ..เพราะของผมเมื่อก่อนก็เคยเจออาการแบบนี้..พอเปลี่ยน PSU ใช้ได้ปกติครับ

- ไม่ทราบว่า PSU วัตต์เต็มหรือเปล่าครับ..ถ้าใช่

- ก็น่าจะเป็นที่ตัว HDD หรือไม่ก็ Port SATA อ่ะครับ
                      ตอนนี้ใช้ PSU 450w เอง

Comment

Originally posted by BONDJUNG View Post
                        สลับPort ยัง
                        ลองแล้วครับอาการก็ยังเหมือนเดิม

Comment

ไอ้PSU 450w นะ เต็มรึปล่าวครับ
                          ผมก็เคยเป็นนะ ตอนแรก็ก็ใช้ด้ พอใช้มาซัก1ปี เหมือนไฟจะไม่พอ
                          อาการประมาณนี้แหละ
                          เปลี่ยนPSU หาย

Comment

Originally posted by win14 View Post
                            ไอ้PSU 450w นะ เต็มรึปล่าวครับ
                            ผมก็เคยเป็นนะ ตอนแรก็ก็ใช้ด้ พอใช้มาซัก1ปี เหมือนไฟจะไม่พอ
                            อาการประมาณนี้แหละ
                            เปลี่ยนPSU หาย

Comment

สรุปว่าสายไฟ SATA อีกตัวไม่แน่นครับท่าน ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ให้คำแนะนำ

Comment

Working...
                              X