Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลงวินโดว ทำใมมันถึงไม่มีให้ฟอแมตครับบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลงวินโดว ทำใมมันถึงไม่มีให้ฟอแมตครับบ

ปกติลงวินโดวมันจะมีหน้าให้ให้เลือกว่าฟอแมตไดรว์ไหน เป็นแบบ FAT32 NTFS อะไรประมาณนี้
    ทีนี้ของผมมันไม่มีขึ้นให้ฟอแมตเลยอะครับ มีแต่หน้าแบ่งกับ ลบ พาทิชั่นอย่างเดียว

ถ้าผมจะลบพาทิชั่นไดร์ C แล้วมันจะฟอแมตฮาร์ดดิสผมทั้งลูกมั้ยครับ ข้อมูลผมเก็บไว้ที่ D หมดอะ
    ลองกดลงไปทีนึงมันกลายเป็นลงวินโดวซ้อนตัวเก่าไว้เลย

ถ้าคุณจะลบเฉพาะไดร์ฟ C แล้วเหลือไดร์ฟ D เอาไว้ให้คุณทำตามขั้นตอนนี้

1 พอถึงตอนที่มันให้แบ่งพาร์ทิชั่นให้คุณ Delete ไดร์ฟ C ก่อน

2 พอเสร็จแล้วก็จะมีอยู่ 2 อันคือ D กับอีกอันหนึ่ง ที่เขียนว่า unknow อะไรประมานนี้มั้ง

3 ให้คุณเลือก unknow แล้ว Create พาร์ทิชั่น มันจะมีให้กรอกตัวเลขคุณก็ตกลงเลย

4 คราวนี้มันก็จะมี C กับ D ให้คุณเลือก Install ที่ C

5 แล้วมันจะมีให้เลือกว่าจะฟอร์แมทแบบไหน คุณก็เลือกอันบนสุด ประมานว่า nfts quick อะไรประมานนี้อ่ะครับ

ปล.งงป่ะครับ ผมเขียนเองผมก็เริ่มรู้สึกงง

Comment

ทางที่ดีแบคอัพข้อมูลไว้ก่อนดีกว่าครับ เผื่อผิดพลาดขึ้นมาล่ะเซงแย่

Comment

Originally posted by dn3bc9j2 View Post
        ปกติลงวินโดวมันจะมีหน้าให้ให้เลือกว่าฟอแมตไดรว์ไหน เป็นแบบ FAT32 NTFS อะไรประมาณนี้
        ทีนี้ของผมมันไม่มีขึ้นให้ฟอแมตเลยอะครับ มีแต่หน้าแบ่งกับ ลบ พาทิชั่นอย่างเดียว

ถ้าผมจะลบพาทิชั่นไดร์ C แล้วมันจะฟอแมตฮาร์ดดิสผมทั้งลูกมั้ยครับ ข้อมูลผมเก็บไว้ที่ D หมดอะ
        ลองกดลงไปทีนึงมันกลายเป็นลงวินโดวซ้อนตัวเก่าไว้เลย
        ลงวินไรครับถ้าวิสต้ามันต้องเข้าตรง drive options (advanced) แล้วมันจะมีให้เลือกฟอแมทครับ ผมเคยลงวิสต้าแล้วไม่ได้ฟอแมทเข้าไปดูวินxpตัวเก่ายังอยู่เลย

Comment

Working...
        X