Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus P5QPL-VM ใส่แรม4Gb. VGAแชร์แรม1Gb. Systemจะเห็นแรม3Gb. หรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus P5QPL-VM ใส่แรม4Gb. VGAแชร์แรม1Gb. Systemจะเห็นแรม3Gb. หรือป่าวครับ

กำลังจะเปลี่ยนเมนบอร์ดให้พี่ เป็น VGA onboard เลือก Asus P5QPL-VM ตัวนี้ไว้ครับ
    ปกติเมนบอร์ดใส่แรม 4Gb. ถ้าเราใส่การ์ดจอแยก System จะเห็นประมาณ 3.2Gb. ใช่ไม๊ครับ
    ถ้าเราใส่แรม 4Gb. แล้วแชร์แรมให้ VGA onboard 1Gb. แล้วในSystem จะเห็นแรมเป็น 3Gb. หรือป่าวครับ
    หรือว่าจะเห็นแค่ประมาณ 2Gb. ครับ
    หรือว่ามีตัวไหนน่าสนใจกว่านี้หรือป่าวครับ
    ช่วยแนะนำด้วย
    Last edited by Nopadolv; 15 Mar 2009, 23:03:27.

ใส่ไป 4G แชร์ไป 1G เหลือ 3G ซิครับจะเหลือ 2G ได้ไงถ้าเหลือ 2G ก็ผิดปกติแล้ว

Comment

Originally posted by scops View Post
      ใส่ไป 4G แชร์ไป 1G เหลือ 3G ซิครับจะเหลือ 2G ได้ไงถ้าเหลือ 2G ก็ผิดปกติแล้ว
      ครับตามทฤษฎีแล้วมันควรจะเป็นอย่างนั้น แต่ในทางปฎิบัติมันจะเหมือนกันหรือป่าว ผมก็ไม่รู้ครับ
      เพราะปกติ Windows 32Bit ใส่แรม 4Gb. ถ้าไม่ได้ใช้ VGA onboard จะเห็นแค่ 3Gb.
      ผมกลัวว่าพอใช้ VGA onboard แล้ว มันดันไม่ไปดึงแรมจากไอ้ตรงที่หายไป 1Gb. อ่ะครับ
      แต่ดันมาดึงจากไอ้ตรง 3Gb. ที่มันเห็นน่ะครับ
      ขอความรู้จากคนที่เคยใช้เมนบอร์ด VGA onboard ด้วยนะครับ

Comment

อืมน่าคิด
        รอท่านต่อไป

Comment

ดัน และรอ หุหุ

Comment

งง

เอา ram แชร์ให้ VGA ได้ด้วยหรอ

Comment

รอคับผม
              น่าสนใจ

Comment

ดันให้ครับ ๆ

Comment

Originally posted by Nopadolv View Post
                  ครับตามทฤษฎีแล้วมันควรจะเป็นอย่างนั้น แต่ในทางปฎิบัติมันจะเหมือนกันหรือป่าว ผมก็ไม่รู้ครับ
                  เพราะปกติ Windows 32Bit ใส่แรม 4Gb. ถ้าไม่ได้ใช้ VGA onboard จะเห็นแค่ 3Gb.
                  ผมกลัวว่าพอใช้ VGA onboard แล้ว มันดันไม่ไปดึงแรมจากไอ้ตรงที่หายไป 1Gb. อ่ะครับ
                  แต่ดันมาดึงจากไอ้ตรง 3Gb. ที่มันเห็นน่ะครับ
                  ขอความรู้จากคนที่เคยใช้เมนบอร์ด VGA onboard ด้วยนะครับ
                  เป็นแบบนี้เลยครับ เคยใช้อยู่ แชร์ไป 1 g เหลือ 2 g เลย

Comment

Originally posted by GFX View Post
                    งง

เอา ram แชร์ให้ VGA ได้ด้วยหรอ
                    เฉพาะเมนบอร์ดจำพวก VGA onboard ครับ
                    จะแบ่งแรมของ System มาใช้เป็นแรมของ VGA ครับ ซี่งเมนบอร์ดแต่ละรุ่นจะสามารถแชร์แรมได้ไม่เท่ากันครับ
                    ซึ่งรุ่นนี้ตามสเปคบอกว่าสามารถแชร์ได้ถึง 1,890Mb. ครับ
                    ถ้าตามสเปคลายเซ็นต์ของผมการ์ดจอจะมีแรม 512Mb. แรมที่แชร์ให้กับ VGA onboard ก็น่าจะเหมือนกับแรมตัวนี้ครับ
                    หรือมีท่านใดอธิบายเข้าใจได้ง่ายกว่านี้ช่วยต่อด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by termrag View Post
                      เป็นแบบนี้เลยครับ เคยใช้อยู่ แชร์ไป 1 g เหลือ 2 g เลย
                      แล้วถ้าใส่แรม 3Gb.(2Gb. กับ 1Gb. อย่างละแถว)
                      จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ (เพื่อความประหยัดน่ะครับ แรมจะได้ไม่เสียเปล่า)

Comment

Working...
                      X