Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมcpu เสียงดังครับ(Athlon x 5000+)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมcpu เสียงดังครับ(Athlon x 5000+)

ดูCPU Fan speed มันวิ่ง3125 RPM ตลอดเวลาเลยครับ ตั้งแต่เปิดเครื่องหรือกะทั่ง full เลยครับ อุณหภูมิ ประมาณตอนธรรมดาประมาณ40-43 ตอนเล่นเกม NFS ประมาณ50-54 อ่ะครับ

ก็น่าจะปรกตินะครับ ลองทำความสะอาดใบพัดครับ หรือถอดมาหยอดน้ำมันตรงแกนพัดลม

Comment

คือ รอบ พัดลม มัน เท่าเดิมตลอดเลยอ่ะครับ ตั้งแต่เปิดเครื่องเลย ขนาดยังไม่ทำอะไร มันยังวิ่ง 3125เลยอ่ะ

Comment

ได้เปิด Q-Fan กับ Cool'n Quiet ใน BIOS ไหมครับ?
        แล้วได้ลง CPU Driver ไหม?(ลง Dual-core Optimizer ด้วยก็ดีนะ)

Comment

มีใครไปตั้งรอบพัดลมไว้หรือเปล่าครับ

อย่างของผมตั้งให้มันวิ่ง 75% = 4219

Comment

-ของผมมันตั้งรอบพัดลมใน bios ไมไ่ด้อ่ะครับ
            -Cool'n Quiet จำไมไ่ด้นะครับ ว่า มั นEnable ไหม
            - Q Fan คืออะไรอ่ะครับ
            - CPU Driver นี่ลงแล้วครับ Dual-core Optimizer คืออะไรอ่ะครับ
            คุณ Pikba พัดลมหมุนขนาดนั้น(4219) เสียงไม่ดังแย่เหรอครับ ของผมแค่นี้ก็ดังมากแล้ว รู้สึดพัดลม supply ก็ดังด้วย

Comment

Mainboard ตัวไหนครับ?
              Q Fan ไว้คุมรอบพัดลมตามอุณหภูมิ CPU
              คือ BIOS แต่ละเจ้าอาจเขียนไม่เหมือนกัน ลองอ่านดูในคู่มือครับ

Cool'n Quiet เป็นฟังก์ชั่นในการลด Clock ของ CPU ลงเวลาไม่ได้ใช้งานหนัก ทำให้ความร้อนและการกินไฟลดลงด้วย

ส่วน CPU Driver จำเป็นต้องลงเพื่อทำงานร่วมกับ Cool'n Quiet ครับ
              http://support.amd.com/us/Pages/dyna...42f&ItemID=173

Dual-core Optimizer เป็นตัวแก้ไขปัญหาเวลาเล่นเกมส์บางเกมส์ที่เล่นกับ AthlonX2 แล้วกระตุก
              http://support.amd.com/us/Pages/dyna...42f&ItemID=153

Comment

M/B=Asrock N61P-S อ่ะครับ ผมหาดูแล้วไม่มี Q Fan อ่ะครับ เจอแต่ Cool'n Quiet

Comment

ให้ Enable ตัว Cool'n Quiet ครับ
                  ส่วน Q Fan ให้ไปดูใน BIOS หมวด H/W Monitor หัวข้อ CPU Quiet Fan ให้ปรับเป็น Enable เช่นกัน
                  แล้วลง CPU Driver ใน Windows ด้วย
                  หลังจากลงเสร็จก็เข้าไปที่ Control Panel
                  เลือก Power Options
                  ในหัวข้อ Power schemes ให้เลือกเป็น Minimal Power Management ครับ

ลง Dual-core Optimizer ด้วยก็ดีนะ

Comment

็ H/w Monitor ของผมมันไม่ Active นะครับ(ปรับแก้ค่าไม่ได้) มันบอกว่าต้องเป็นพัดลมแบบ4 pin นะครับ ถึงจะกดได้อ่ะ

Comment

Working...
                    X