overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: เป็นที่ CPU หรือ POWER Supply

OverclockZone Member

Default เป็นที่ CPU หรือ POWER Supply

พอดีหาห้อง hard ware ไม่เจอ ขอโพสห้องนี้นะคับ คือ เครื่อง คอม ใช้งานอยู่ๆดับไปเฉยๆเลยคับ เครื่อง คอมซื้อมาได้ 11 เดือน ไม่ค่อยได้ใช้งานครับ อาการ คือ ใช้งานไปสักพักนึง เครื่องดับไปเลยคับ พอเปิดใหม่เครื่องก็ติด ได้สัก 1-2 นาทีก็ดับคับ เสียงตอนเปิดเครื่องเป็นปกติดี ดัง ตืด นึง เครื่อง บูท เข้า วินโดว์ได้ปกติ แล้วถึงดับ พัดลม ซีพียูหมุน ดีปกติ ลองปิดเครื่องพัก ประมาณ 5 ชั่วโมง เปิดใหม่ก็ติด 1-2 นาทีแล้วดับเหมือนเดิม ลองฟังเสียงดูแล้วเหมือนอยู่ ๆไฟก็ตัดไปเลย เลยไม่รู้ว่า ซีพียู พังหรือว่า เพาวเวอร์ซัพพลาย เสียไฟไม่พอกันแน่อะคับ หรือเป็นที่ ตัวอื่นคับ ถ้าเป็นที่ซัพพลาย จะซื้อมาเปลี่ยนเองได้หรือปล่าว คับ เปลี่ยนยากหรือปล่าว แล้วราคาประมาณเท่าไรคับ ยี่ห้อใหนดี คับ ขอบคุณทุกคำตอบคับ

สเปคเครื่องนะคับ
    Aslockalive nf6pvsta
    asus eah3650 top 256
    ram 1 gb
    HD 250
    DVD 1 ตัว
    Athlon x64 x2 4200+

OverclockZone Member xkirakrit's Avatar

ผมว่าไม่ใช่cpu อ่ะ = ="

OverclockZone Member เพ็ญรินทร์'s Avatar

ถ้าเครื่องมีออนบอร์ด ลองถอดการ์ดจอออก แล้วลองใช้ออนบอร์ดดูนะคะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ปกติต้อง แยกอาการก่อนครับว่าเป็นที่ ซอฟแวร์หรือ ฮาร์ดแวร์
    เข้า เซฟโหมดดูครับ ถ้าไม่คับ ก็เป้นที่ซอฟแวร์ ถ้าดับก็เช็คอุปกรณ์

เช็คง่ายๆด้วยการ ถอดแรมเหลือ 1แถว เอา VGA ออก บูทด้วน ออนบอร์ด ถอด DVD ออก ใช้ไฟให้น้อยที่สุดครับ ถ้าใช้งานได้มากกว่า 2 นาที เช็คไฟ PSU ได้เลย ครับ ว่า AMP มันตกใหม่ครับ V อาจเท่าเดิม แต่ AMP มันตกก็อาจจะดับได้ แต่ปกติ PSU ธรรมดา AMP ล่วง VOLT จะล่วงไปด้วยครับ ดูในใบออสก็ได้ครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ไม่ใช่ CPU หรอกอาการแบบนี้เนี่ย

ครับขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ แล้วถ้า เกิดต้องเปลี่ยน พาวเวอร์ซัพพลายใหม่ อยากรู้ว่ายี้ห้อใหนดีคับ enermax คงไม่ไหว นะคับ ดูราคาแล้ว พันอัพเลย มียี้ห้อใหนที่สเถียรพอใช้งานได้บ้างครับ แล้วเปลี่ยนยากหรือปล่าวคับ ทำเองไม่ต้องไปที่ร้านก็ได้ใช้มั้ยคับ

OverclockZone Member meverric's Avatar

อาการคล้ายๆ กับ cpu ค่อยๆ ร้อนจนไบออสตัดให้ปิดเครื่องเลยนะครับ

ลองเข้าแต่ไบออส แล้วสังเกตุความร้อน cpu ดูก้อดีนะครับ ว่าร้อนกว่าปกติมั้ย อาการคล้ายๆ ขาล๊อกซิงค์ cpu มันหักหรือหลวม ทำให้เกิดความร้อนสูง (ผมเจอกับพวก p4 แบบนี้บ่อยๆ) ซี่งถ้าเปนอย่างที่ว่า พอเข้าวินโด้ ความร้อนจะพุ่งมากจนไบออสตัด

ถ้าไม่ใช่อาการนี้ ก้อลองไล่ๆ สาเหตุอื่นๆ ตามที่พี่ๆ เค้าบอกไว้เรยครับ(สรุปคือ มีความรู้แค่นี้แหละ กร๊ากก)

ไปลองดูแ้ล้วคับ
    CPU temp 47 C
    M/b temp 34 C
    CPU fan ประมาณ 3207 RMP
    Vscore
    +3.30V ประมาณ 3.424
    +5.00V ประมาณ 5.136
    +12.00V ประมาณ 11.827
    ไม่รู้ว่าค่าที่ได้ปกติหรือปล่าวคับ
    แต่วันนี้ลองทอดเคสมา ใส่กับจอเครื่องที่อื่นมันดันใช้ได้ไม่ดับไปเองอะคับ
    เลยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรกันแน่ หรือว่าเป็นที่ไฟที่บ้านมาไม่คงที่จะเกี่ยวหรือปล่าวคับ
    เพราะไม่ได้ใช้ เครื่องสำรองไฟด้วย หรือว่าเป็นที่ พาวเวอร์ซัพพลายไม่ค่อยจะดีแล้วคับ
    เพราะถ้าเป็นที่พาวเวอร์มันไม่ค่อยดีจะได้ซื้อมาเปลี่ยนใหม่เลยคับ เพราะกลัวใช้ไปจะมีปัญหากับอุปกรณ์ือื่นคับ ใครก็ได้ช่วยหน่อยนะคับ

OverclockZone Member xkirakrit's Avatar

ดันๆ

เป็นกำลังใจให้

Bookmarks

Bookmarks