Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากแชร์ ไวเรส ให้บ้านห่ า งกัน 100 เมตร แต่มีบ้านบัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากแชร์ ไวเรส ให้บ้านห่ า งกัน 100 เมตร แต่มีบ้านบัง

ที่บ้านทั้งหมด 3 หลังในรั้วเดียวกัน บ้านผมตอนนี้ ใช้ Belken N Wireless สัญญาณในบ้าน ok ต่อสายแลน 1เครื่อง wireless 2 เครื่อง ไม่มีปัญหาไร แต่ตอนนี้อยากจะเอา Notebook ไปเล่นที่บ้านอีกหลังระยะห่ างประมาณ 100 เมตร แต่มีบ้าน ชั้นเดียว ไม่ใหญ่มากบัง ทำให้รับสัญญาณไม่ได้เลย

- Belken N Wireless ติดตั้งอยู่บนชั้นที่ 2 ของบ้านหลังใหญ่ห้องด้านหน้าสุดของบ้าน

- บ้านที่ต้องการใช้งาน อยู่ด้านหน้าของบ้านหลังใหญ่ บ้าน ชั้นเดียว ไม่ใหญ่มากบัง (ชั้นเดียวทั้งคู่)

- Notebook Asus F8S-4P119C ตัวนี้รับสัญญาณไม่ได้แต่ แต่...Notebook Acer จำรุ่นไม่ได้ รับสัญญาณได้แต่รับได้ไม่แรงมาก

- ถ้าผมเปลี่ยน Wireless ของ Notebook Asus F8S-4P119C เป็น intel N Wireless จะทำให้รับสัญญาณได้มั๊ยครับ

ลองวาดแผนที่ มา นิด นึง ครับ

โดยหลักต้องมี ระยะเห็น เสา ถึงจะ work ครับ ไม่ลอง หา พวก เสาขยาย หรือ ตัวแรงๆ ครับ น่าจะช่วยได้

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

ประมาณนนี้อ่ะครับ แล้วถ้าผมจะซื้อ "wireless Intel 5350N มาใส่ Notebook Asus F8S-4P119C ที่เป็น chipset sis ได้มั๊ยครับ

Comment

5350 เหลือแหล่ ไม่ได้ เอามาคืน
        อีกตัวก้อ 1510 N ครับ ต่างประเทศนิยมมาก ไม่รู้ทำไม

Comment

หาเสายากิ ยิงบีมเลย ได้ชัวร์ และ card รุ่นที่คุณ data_db2 แนะนำเลยคับ

Comment

100 เมตร pannel ก้พอแล้วครับ ยากิมันจะแรงไปมั้ย (เดี่ยวบ้านพังครับ อิอิ)

Comment

Originally posted by Kied View Post
              หาเสายากิ ยิงบีมเลย ได้ชัวร์ และ card รุ่นที่คุณ data_db2 แนะนำเลยคับ
              Originally posted by aumsza View Post
              100 เมตร pannel ก้พอแล้วครับ ยากิมันจะแรงไปมั้ย (เดี่ยวบ้านพังครับ อิอิ)
              อยากเปลี่ยนเสาเหมือนกัน แต่ Belken N Wireless มันเปลี่ยนไม่ได้นะสิครับ

Comment

ลองเปลี่ยนที่วาง Router ดูเผื่อช่วยได้ อยู่ชั้น2ช่ายมะ ลองเปลี่ยนที่วาง อาจจะแขวนกับผนังแล้วตั้งเสาขึ้น ลองดู

อย่างบ้านผมติด Linksys WRT54GL (Wireless G) ไม่อัพเฟิร์มแวร์ใดๆทั้งสิ้น แขวงฝนังไว้ แต่สัญญาณไปไกล
                Last edited by Hang998; 28 May 2011, 11:07:04.

Comment

ลองตัว HiPower WiFi USB ไหม มีลุ้นน่ะ เพราะ Note book ตัว ACER เดิมยังพอรับสัญญาณได้บ้าง ตัว ALFA AWUS036H ช่วยรับส่งสัญญาณได้ดีขึ้นแน่นอน แต่รองรับแค่ mode B/G น่ะ สนใจลองดูที่ www.wifi4you.com ใช้งานได้หลากหลายกว่าติดเสาอากาศแบบ Fixed เพิ่มน่ะ
                  Last edited by 323; 3 Sep 2013, 23:46:44.

Comment

Working...
                  X